Dung dịch X chứa 0,07 mol ; a mol ; 0,12 mol và 0,02 mol . Cho 120 ml dung dịch hỗn hợp KOH 1,2M và 0,1M vào X, sau khi các phản ứng kết thúc, thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Bảo toàn điện tích đối với dung dịch X, ta có: 0,07.1 = 0,02.2 + x.1 → x = 0,03
Bảo toàn điện tích đối với dung dịch Y, ta có: y.1 = 0,04.1 → y = 0,04
Khi trộn dung dịch X và Y thì
H+ + OH- → H2O
(0,04) (0,03)
→ nH+còn dư = 0,04 – 0,03 = 0,01 mol → [H+] còn dư = 0,01/0,1 = 0,1M → pH = – lg[H+] = 1
Đáp án C

Chọn C
Bảo toàn điện tích đối với dung dịch X, ta có: 0,07.1 = 0,02.2 + x.1 → x = 0,03
Bảo toàn điện tích đối với dung dịch Y, ta có: y.1 = 0,04.1 ⇒ y = 0,04
Khi trộn dung dịch X và Y thì H+ + OH- → H2O
(0,04) (0,03)
⇒ nH+còn dư = 0,04 – 0,03 = 0,01 mol ⇒ [H+] còn dư = 0,01/0,1 = 0,1M ⇒ pH = – lg[H+] = 1

Đáp án A
Theo ĐL BT ĐT thì x = 0,03 mol
Theo ĐLBT ĐT thì nH+ = nClO4(-)+ nNO3(-) = 0,04 mol
H+ + OH- → H2O
0,04 0,03
nH+ dư = 0,01 mol; [H+] dư = 0,01/0,1 = 0,1 suy ra pH = 1

\(n_{Al^{3+}}=0.02\cdot2=0.04\left(mol\right)\)
\(n_{SO_4^{2-}}=0.02\cdot3+0.02=0.08\left(mol\right)\)
\(n_{Ba^{2+}}=0.07\left(mol\right)\)
\(n_{OH^-}=0.07\cdot2=0.14\left(mol\right)\)
\(Ba^{2+}+SO_4^{2-}\rightarrow BaSO_4\)
\(0.07.......0.07............0.07\)
\(Al^{3+}+3OH^-\rightarrow Al\left(OH\right)_3\)
\(0.04......0.12...........0.04\)
\(Al\left(OH\right)_3+OH^-\rightarrow AlO_2^-+2H_2O\)
\(0.02..........0.14-0.12\)
\(m\downarrow=0.07\cdot233+\left(0.04-0.02\right)\cdot78=17.87\left(g\right)\)
Chọn D
Bảo toàn điện tích có: 0,07 + 3a = 0,12 + 0,02.2 → a = 0,03 mol
Cho X vào hỗn hợp KOH và Ba(OH)2:
Sau phản ứng thu được kết tủa là:
BaSO 4 0,012 (mol) và Al ( OH ) 3 : 0,03 – 0,008 = 0,022 (mol).
m↓ = 0,012.233 + 0,022.78 = 4,512 gam.