Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Chọn đáp án D
Ankađien (Y) và ankin (Z) đều có 2 π ⇒ Đều cộng Br2 tỉ lệ 1:2
Mà nhỗn hợp = x ⇒ nBr2 pứ = 2x ⇒ Chọn D

a) Hiệu suất=95%
b) dY/O2=0,395
Giải thích các bước giải:
C2H4 + H2 ---> C2H6
Dẫn Y qua Br2 dư thấy có 0,8 gam Br2 phản ứng -> nBr2=0,8.160=0,005 mol
C2H4 + Br2 -> C2H4Br2
-> nC2H4 dư=nBr2=0,005 mol -> C2H4 phản ứng=0,1-0,005=0,095 mol
Vì nH2>nC2H4 nên hiệu suất tính theo C2H4
-> H=0,095/0,1=95%
mX=mY=mH2 +mC2H4=3,1 gam
nY=nX-nH2 phản ứng=0,15+0,1-0,005=0,245 mol -> M Y=3,1/0,245=12,65
-> dY/O2=12,65/32=0,395

Đáp án D
Với nAnkin = 0,3 ⇒ Số mol H2 pứ tối đa = 2nAnkin = 0,6 mol.
Bảo toàn số mol liên kết π ta có: nH2 pứ + nBr2 = 0,6 mol.
⇒ nH2 pứ = 0,6 – 0,2 = 0,4 mol ⇒ nH2 dư = 0,1 mol.
⇒ Số mol của B sau phản ứng = nH2 dư + nAnkin = 0,4 mol.
⇒ mB = mA = nHỗn hợp B × MHỗn hợp B = 0,4×16,25×2 = 13 gam
Vậy mH2 ban đầu + mAnkin ban đầu = 13 gam. =>0,5×2 + 0,3×MAnkin = 13.
=> MAnkin = 40 ⇒ Ankin đó là Propin

Gọi CT ankan X là CnH2n+2
CT ankin Y là CmH2m-2
Gọi a là số mol A => nCO2 = 2,5a mol
A + O2 --> CO2 + H2O
BTNT O: 2nO2 = 2nCO2 + nH2O
<=> 2.0,75 = 2.2,5a + 0,5
<=> a = 0,2
Gọi x,y lần lượt là số mol của X và Y
Giải hệ: nx + my = 0,5 ( BTNT C)
(n+1)x + (m-1)y = 0,5 ( BTNT H)
x + y = 0,2
=> x = y = 0,1
=> n + m = 5
+ Với n = 1, m = 4 => X: CH4 ; Y : C4H6
+ Với n = 2, m = 3 => X : C2H6; Y: C3H4
+ Với n = 3, m = 2 => X: C3H8; Y: C2H2
b) Nếu cho 1/2 hh A vào dd AgNO3/ NH3 thì chỉ có ankin pư
C4H6 + AgNO3 + NH3 -> C4H5Ag + NH4NO3
=> m C4H5Ag = 0,05.161 = 8,05 g
C3H4 + AgNO3 + NH3 -> C3H3Ag + NH4NO3
=> mC3H3Ag = 0,05.147 = 7,35 g
C2H2 + AgNO3 + NH3 -> C2Ag2 + NH4NO3
=> mC2Ag2 = 0,05.240 = 12 g

nBr2 = 32 : 160 = 0,2 = nAnken + 2nAnkadien (1)
nX = 0,15 = nAnken + nAnkadien (2)
Từ (1) và (2) ⇒ nAnken = 0,1 ;
nAnkadien = 0,05
khối lượng dung dịch tăng là 5,78g
⇒ mX = 5,78g
⇒ MX = 5,78 : 0,15 = 38,5
⇒ Trong X chứa C2H4 (28 < 38,5)
⇒ mAnkadien = mX – mC2H4
= 5,78 – 0,1 . 28 = 2,98
⇒ MAnkadien = 2,98 : 0,05 = 59,6
⇒ 2 Ankadien đó là C4H6 (54) và C5H8(68)
Đáp án C.

BTKL: mY = mX = 0,4.2 + 0,2.26 = 6 (g)
=> \(n_Y=\dfrac{6}{7,5.2}=0,4\left(mol\right)\)
mH2(pư) = nX - nY = (0,4 + 0,2) - 0,4 = 0,2 (mol)
Gọi số mol Br2 pư là a (mol)
Bảo toàn liên kết: 2.0,2 = 0,2 + a
=> a = 0,2 (mol)
=> mBr2 = 0,2.160 = 32 (g)
Đáp án là C
Ankadien và ankin đều có công thức tổng quát là C n H 2 n - 2 và 1 mol X đều tác dụng với 2 mol brom