K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

3 tháng 5 2020

Gọi CT ankan X là CnH2n+2

CT ankin Y là CmH2m-2

Gọi a là số mol A => nCO2 = 2,5a mol

A + O2 --> CO2 + H2O

BTNT O: 2nO2 = 2nCO2 + nH2O

<=> 2.0,75 = 2.2,5a + 0,5

<=> a = 0,2

Gọi x,y lần lượt là số mol của X và Y

Giải hệ: nx + my = 0,5 ( BTNT C)

(n+1)x + (m-1)y = 0,5 ( BTNT H)

x + y = 0,2

=> x = y = 0,1

=> n + m = 5

+ Với n = 1, m = 4 => X: CH4 ; Y : C4H6

+ Với n = 2, m = 3 => X : C2H6; Y: C3H4

+ Với n = 3, m = 2 => X: C3H8; Y: C2H2

b) Nếu cho 1/2 hh A vào dd AgNO3/ NH3 thì chỉ có ankin pư

C4H6 + AgNO3 + NH3 -> C4H5Ag + NH4NO3

=> m C4H5Ag = 0,05.161 = 8,05 g

C3H4 + AgNO3 + NH3 -> C3H3Ag + NH4NO3

=> mC3H3Ag = 0,05.147 = 7,35 g

C2H2 + AgNO3 + NH3 -> C2Ag2 + NH4NO3

=> mC2Ag2 = 0,05.240 = 12 g

15 tháng 11 2016

Dễ thấy cả 2 axit đều có 2 H => HCOOH và HCOO - COOH

Đặt số mol 2 chất là x và y,đặt a = 1 thì

x + y = 1

x + 2y = 1,4

=> x = 0,6 ; y = 0,4

=> %mHCOOH = 43,4%

18 tháng 1 2020
https://i.imgur.com/yMkmJUj.jpg
18 tháng 1 2020
https://i.imgur.com/ZFUXdiY.jpg
17 tháng 6 2016

Chọn C.

17 tháng 6 2016

cảm ơn bạn :)). mình cx vừa ra đáp án 

15 tháng 11 2016

Ta có: \(n_{COOH\left(X\right)}=n_{CO_2}=0,7mol\)

Khi đốt X có: \(n_{CO_2}=0,4mol;n_{CO_2}=0,8mol\)

Theo ĐLBT oxi có \(n_O=2n_{COOH\left(X\right)}+2n_{O_2}=2n_{CO_2}+n_{H_2O}\)

\(\Rightarrow n_{H_2O}=y=0,6mol\)

10 tháng 9 2018

Áp dụng ĐLBT điện tích

0,07 - 2x - 0,1 = 0 =>x=0,015 mol

y + 2z =0,02

trộn X với Y có H+ >< OH- Ba2+ >< SO42-

dd có pH=2 => dd có mt axit => H+ dư OH- hết => \(\left[H^+\right]\)=0,01 => nH+=0,005

H+ + OH- ------> H2O

bđ y 0,1

pư 0,1 <- 0,1

spư y-0,1

=> y - 0,1 = 0,005 => y = 0,105 mol =.> z =

có sai đề k bạn

11 tháng 9 2018

đề k sai bạn nhé

19 tháng 2 2020

a) Hiệu suất=95%

b) dY/O2=0,395

Giải thích các bước giải:

C2H4 + H2 ---> C2H6

Dẫn Y qua Br2 dư thấy có 0,8 gam Br2 phản ứng -> nBr2=0,8.160=0,005 mol

C2H4 + Br2 -> C2H4Br2

-> nC2H4 dư=nBr2=0,005 mol -> C2H4 phản ứng=0,1-0,005=0,095 mol

Vì nH2>nC2H4 nên hiệu suất tính theo C2H4

-> H=0,095/0,1=95%

mX=mY=mH2 +mC2H4=3,1 gam

nY=nX-nH2 phản ứng=0,15+0,1-0,005=0,245 mol -> M Y=3,1/0,245=12,65

-> dY/O2=12,65/32=0,395