K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

29 tháng 12 2019

Đáp án C

Chu kỳ chuyển động tròn của điện tích trong từ trường là  T = 2 π m q B  nên không phụ thuộc vào vận tốc v  ⇒ T 1 = T 2

20 tháng 10 2018

A

3 tháng 3 2016

Mình kiểm tra rồi nè ! eoeo

 Cho biết: điện thế do một điện tích điểm q gây ra tại điểm M cách q một khoảng r trong chân không là VM = k.q/r, với k = 9.109 N.m2/C2; khối lượng và điện tích của êlectron lần lượt là 9,1.10 − 31 kg và − 1,6.10 − 19 C; điện tích của prôtôn là + 1,6.10 − 19 C; 1 eV = 1,6.10− 19 J.1)     Với nguyên tử hiđrô ở trạng thái cơ bản, êlectron chuyển động tròn đều quanh hạt nhân đứng yên, với bán...
Đọc tiếp

 Cho biết: điện thế do một điện tích điểm q gây ra tại điểm M cách q một khoảng r trong chân không là VM = k.q/r, với k = 9.109 N.m2/C2; khối lượng và điện tích của êlectron lần lượt là 9,1.10 − 31 kg và − 1,6.10 − 19 C; điện tích của prôtôn là + 1,6.10 − 19 C; 1 eV = 1,6.10− 19 J.

1)     Với nguyên tử hiđrô ở trạng thái cơ bản, êlectron chuyển động tròn đều quanh hạt nhân đứng yên, với bán kính quỹ đạo là ao = 5,29.10 − 11 m. Tính:

a)      lực điện mà hạt nhân hút êlectron và tốc độ của êlectron;

b)     tổng động năng và thế năng của êlectron trong điện trường của hạt nhân (tính theo eV).

2)     Hai êlectron, ban đầu, ở cách nhau một khoảng rất lớn và chạy đến gặp nhau với vận tốc tương đối có độ lớn vo = 500 m/s. Tìm khoảng cách nhỏ nhất a mà các êlectron có thể đến gần nhau. Chỉ xét tương tác điện giữa các êlectron.

1
12 tháng 3 2016

1a

Fđ = k.|q1.q2|/r2 = 9.109.e2/(ao)2 = 8,2.10-8 N

Fht = me.v2/ao = Fđ = 9.109.e2/(ao)2

v = (Fđ.ao/me)1/2 = 2,19.106 m/s

b

Wđ = m.v2/2 = Fđ.ao/2 = k.e2/(2ao)

Wt = q.V = − k.e2/ao

W = Wđ + Wt = − k.e2/(2ao) = − 2,18.10-18 J = − 13,6 eV

2/Hệ hai êlectron là hệ kín, vận tốc khối tâm vG không đổi.

Trong hệ qui chiếu gắn với khối tâm (HQC quán tính), khối tâm G đứng yên vG = 0

=> tổng động lượng của hệ bằng 0 => vận tốc của hai êlectron có cùng độ lớn, cùng giá, ngược chiều. Ban đầu, tốc độ đó là vo/2, các êlectron ở rất xa nhau Wt = 0

Khi khoảng cách giữa hai vật đạt giá trị nhỏ nhất, vận tốc hai êlectron bằng 0

Toàn bộ động năng chuyển hóa thành thế năng => 2.m(vo/2)2/2 = k.e2/a

=> a = 4k.e2/[m.(vo)2] = 4,05.10-3m = 4,05 mm

30 tháng 3 2020

Bạn ơi cho mình hỏi tại sao ban đầu vận tốc lại là vo/2 vậy bạn?

25 tháng 4 2016
vì người ngồi trên xe ô tô nên đối với xe ô tô thì người vẫn đứng yên, tức là v = 0

\(\Rightarrow\)động lượng của người đối với ô tô: p = m.v = 0

người ngồi trên ô tô ( mà ô tô chạy với vận tốc V= 20m/s so với mặt đường ) nên vận tốc của người đối với mặt đường là V= 20m/s
\(\Rightarrow\)động lượng của người đối với mặt đường là : 
\(\overrightarrow{p}=M.\overrightarrow{V}\)
\(\Leftrightarrow\)p=M.V=\(\left(5000+60\right).20=1200\)
11 tháng 2 2016

 

 

 

 

năm ,, mắc như hình nha

11 tháng 2 2016

Năm điện trở mắc như hình

28 tháng 4 2016

khi bay qua tấm gỗ, viên đạn sinh công A' để thắng công lực cản của tấm gỗ và chuyển thành nhiệt Q làm nóng viên đạn:

Q=A'

ta có:A'=\(\left(\frac{mv_1^2}{2}\right)-\left(\frac{mv_2^2}{2}\right)=\)\(\frac{m500^2}{2}-\frac{m300^2}{2}\)
      \(Q=mc\left(t_2-t_1\right)=m386\left(t_2-t_1\right)\)
giải pt ta được \(\left(t_2-t_1\right)=207^oC\)
11 tháng 4 2016

Tác dụng nhiệt của dòng điện: máy sấy tóc, nồi cơm điện, cầu chì

Tác dụng phát quang: Đèn led, đèn huỳnh quang.

Tác dụng sinh lý: Phương pháp châm cứu điện

Tác dụng hóa học: Kỹ thuật mạ điện.

Tác dụng từ: chuông điện

6 tháng 5 2019

đèn huỳnh quang có tác dụng nhiệt nha

10 tháng 4 2016

Dựa trên tác dụng từ và tác dụng nhiệt của dòng điện.

20 tháng 6 2020

máy bơm, quạt máy , chuông điện: tác dụng từ

máy sấy tóc, nồi cơm điện, cầu chì : tác dụng nhiệt

phương pháp châm cứu điện : tác dụng sinh lí

đèn led, đèn huỳnh quang : tác dụng ánh sáng

kĩ thuật mạ điện : tác dụng hóa học