Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Câu 1:
\(n_{H_2}=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4(mol)\)
Bảo toàn H: \(n_{H_2SO_4}=n_{H_2}=0,4(mol)\)
Bảo toàn KL: \(m_{muối}=m_{\text{kim loại}}+m_{H_2SO_4}-m_{H_2}=21,1+98.0,4-0,4.2=59,5(g)\)
Câu 2:
\(n_{NO}=\dfrac{3,36}{22,4}=0,15(mol)\)
Bảo toàn e: \(2n_{M}=3n_{NO}\Rightarrow n_{M}=0,225(mol)\)
\(\Rightarrow M_M=\dfrac{14,625}{0,225}=65(g/mol)\)
Vậy M là Zn

Đáp án D
n H 2 = 0 , 05 m o l
Trong 2 kim loại Mg và Cu thì chỉ có Mg phản ứng với dung dịch H2SO4
Như vậy:

nH2 = \(\dfrac{0,672}{22,4}=0,03mol\)
=> nH2SO4 = nH2 = 0,03mol
=> nSO42- = nH2SO4 = 0,03 mol
m kim loại = m muối - mSO42- = 3,92-0,03.96 = 1,04g
\(BTNT\left(H\right):n_{H_2SO_4}.2=n_{H_2}.2\\ \Rightarrow n_{H_2SO_4}=0,08\left(mol\right)\\ Tacó:n_{SO_4^{2-}}=n_{H_2SO_4}=0,08\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_{muối}=m_{KL}+m_{SO_4^{2-}}=3,56+0,08.96=11,24\left(g\right)\)
QToxh:Al→Al3++3eQTkhử:2N+5+8e→N+12BTe:nAl.3=nN2O.8⇒nAl=2,4(mol)