Tetrapeptit X (CxHyO5Nt) trong đó oxi chiếm 26,49% về khối lượng; Y là muối amoni của α-amino axit Z. Đun nóng 19,3 gam hỗn hợp E gồm X, Y, Z cần dùng 200 ml dung dịch NaOH 1M thu được một muối duy nhất và 2,688 lít khí T (ở đktc) có tỷ khối hơi so với H2 nhỏ hơn 15. Mặt khác, nếu cho 19,3 gam hỗn hợp E tác dụng hết với dung dịch HCl dư thì thu được m gam muối. Giá trị của m là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

% m O = 16.5.100 % 4. M Z − 18.3 M X = 26 , 49 % → M Z = 89 A l a
T : R N H 2 ⇒ M T = R + 16 < 30 ⇒ R < 14 R = H
E A l a − A l a − A l a − A l a : x m o l CH 3 C H NH 2 C O O NH 4 : 0 , 12 CH 3 C H NH 2 C O O H : y m o l → + NaOH 4 x + y + 0 , 12 = 0 , 2 302 x + 106.0 , 12 + 89. y = 19 , 3
⇒ x = 0,01; y = 0,04
E + H C l → B T A l a : C H 3 C H N H 3 C l C O O H :
⇒ m = m C H 3 C H ( N H 3 C l ) C O O H + m N H 4 C l
= 0 , 2. 89 + 36 , 5 + 0 , 12.53 , 5 = 31 , 52 g a m
Đáp án cần chọn là: C
Chú ý
+ quên tính khối lượng muối NH4Cl → chọn nhầm D

Đáp án C.
M X = 16 . 5 0 , 2649 = 302 → X = C n H 2 n - 2 N 4 O 5 → n = 12 → X = A l a 4
MT < 15.2 (=30) à T = NH3 à Z = CH3CH(NH2)COONH4: 0,12
→ N H 4 C l : 0 , 12 C H 3 C H ( N H 3 C l ) C O O H : 0 , 2 → m = 31 , 52 .

Đáp án C
→ M x = 16 , 5 0 , 2649 = 302
→ X = C n H 2 n - 2 N 4 O 5 → n = 12
→ X = A l a 4
→ m = 31 , 52

Đáp án : A
1 mol X phản ứng tạo 4 mol Ag
+) Nếu là HCHO => %mO = 53,33% => Loại
=> X có 2 nhóm CHO : R(CHO)2 => MX = 86g = R + 29.2 => R = 28
=> X là C2H4(CHO)2 khí phản ứng với AgNO3/NH3 tạo muối C2H4(COONH4)2
=> mmuối = 38g

bn ghi sai đề câu 1 rồi.
câu 2:
Gọi CTHH của hợp chất là NxOy
Theo bài ra ta có:
\(\dfrac{14x}{16y}\). 100% = 35%
\(\Rightarrow\) 14x = 0,35.16y
\(\Rightarrow\) 14x = 5,6y
\(\Rightarrow\) \(\dfrac{x}{y}\) = \(\dfrac{2}{5}\) \(\rightarrow\) CTHH: N2O5
câu 3:
Gọi CTHH của hợp chất là NxOy
Theo bài ra ta có:
\(\dfrac{14x}{16y}\). 100% = 175%
\(\Rightarrow\) 14x = 1,75.16y
\(\Rightarrow\) 14x = 28y
\(\Rightarrow\) \(\dfrac{x}{y}\) = 2 \(\rightarrow\) CTHH: N2O.
Câu 4:
Gọi CTHH của hợp chất là CxOy
Theo bài ra ta có:
\(\dfrac{16y}{12x}\). 100% = 266,67%
\(\Rightarrow\) 16y = 2,6667.12x
\(\Rightarrow\) 16y \(\approx\) 32x
\(\Rightarrow\) \(\dfrac{x}{y}\) = \(\dfrac{1}{2}\) \(\rightarrow\) CTHH: NO2.
Chúc bn học tốt nhé.
Đáp án C.