Dung dịch X chứa 0,12 mol Na+; x mol SO42-; 0,12 mol Cl- và 0,05 mol NH4+. Cho 300 ml dung dịch Ba(OH)2 0,1M vào X đến khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, lọc bỏ kết tủa, thu được dung dịch Y. Cô cạn Y, thu được m gam chất rắn khan. Giá trị của m là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án C
Bảo toàn điện tích:
0,12.1 + 0,05.1 = 0,12.1 + 2x
Þ x = 0,025
m = 0,12.23 + 0,005.137 + 0,12.35,5 + 0,01.17 = 7,875 (gam)

Đáp án C
Có dung dịch X gồm NaCl (0,12 mol), và (NH4)2SO4 (0,025 mol)
(NH4)2SO4 + Ba(OH)2 → BaSO4 + 2NH3 + 2H2O
Sau phản ứng dư: 0,005 mol Ba(OH)2 trong dung dịch
m= 0,12.58,5 + 0,005.171 = 7,875 gam

Đáp án C
+ N a + : 0 , 12 N H 4 + : 0 , 05 C l - : 0 , 12 S O 4 2 - : x = 0 , 025 ⏟ d u n g d ị c h X + B a 2 + : 0 , 03 O H - : 0 , 06 l → B a S O 4 : 0 , 025 N H 3 : 0 , 05 + N a + : 0 , 12 l C l - : 0 , 12 B a 2 + : 0 , 005 O H - : 0 , 01 ⏟ d u n g d ị c h Y + Y → c ô c ạ n m c h ấ t r ắ n = m i o n = 7 , 875 g a m

Đáp án A
Bảo toàn điện tích suy ra x = 0,025 mol
Ba2++ SO42-→BaSO4
0,03 0,025 0,025
OH-+ NH+4→ NH3+ H2O
0,06 0,05
Dung dịch Y có 0,12 mol Na+; 0,12 mol Cl-; 0,005 mol Ba2+; OH- 0,01 mol
Khi cô cạn thu được m = 0,12.23+ 0,12.35,5+ 0,005.137+ 0,01.17 = 7,875 gam

Theo BTĐT: x = (0,12 + 0,05 – 0,12) : 2 = 0,025 mol.
Cho 0,03 mol Ba(OH)2 phản ứng với ddX
Vậy khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, lọc bỏ kết tủa thu được ddY gồm 0,12 mol Na+; 0,12 mol Cl−; 0,005 mol Ba2+; 0,01 mol OH−
Vậy m = 0,12x23 + 0,12x35,5 + 0,005x137 + 0,01x17 = 7,875 gam
Đáp án A

Đáp án C
Bảo toàn điện tích: 2x = 0,05 + 0,12 – 0,12 ⇒ x = 0,025
Ba2+ + SO42- → BaSO4
0,025 ← 0,025 → 0,025 (mol)
NH4+ + OH- → NH3 + H2O
0,05 → 0,05 → 0,05 0,05 ( mol)
mchất rắn = mX + mBa(OH)2 – mBaSO4 – mNH3 – mH2O = 7,875g

Đáp án A
Theo BTĐT: x = (0,12 + 0,05 – 0,12) : 2 = 0,025 mol.
Cho 0,03 mol Ba(OH)2 phản ứng với ddX
Vậy khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, lọc bỏ kết tủa thu được ddY gồm 0,12 mol Na+; 0,12 mol Cl−; 0,005 mol Ba2+; 0,01 mol OH−
Vậy m = 0,12x23 + 0,12x35,5 + 0,005x137 + 0,01x17 = 7,875 gam

AD ĐLBT e, ta có:
0,12.1 + 0,05.1 = 0,12.1 + x.2
=> x = 0,025 (mol)
Cho Ba(OH)2 vào dd X
nBa2+ = 0,3.0,1 = 0,03
nOH- = 0,3.0,1.2 = 0,06
Ba2+ + SO42- ---> BaSO4
0,03...0,025...---> 0,025
=> nBa2+ dư = 0,005
NH4+ + OH- ---> NH3 + H2O
0,05...0,06...-->...0,05
=> nOH- dư = 0,01
\(\sum m=\)mNa+ + mCl- + mBa2+ dư + mOH- dư
= 0,12.23 + 0,12.35,5 + 0,05.137 + 0,01.17
= 7,875(g)
Chọn đáp án C