Dung dịch X chứa MgCl2 0,15M; CuSO4 0,2M và Fe(NO3)3 0,1M. Cho từ từ đến hết V lít dung dịch NaOH 2M vào 300 ml dung dịch X thì thấy phản ứng vừa đủ thu được m gam kết tủa. Giá trị của m và V lần lượt là:
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a, \(\left[Al^{3+}\right]=0,2.2=0,4\left(M\right)\)
\(\left[SO_4^{2-}\right]=0,2.3=0,6\left(M\right)\)
b, \(\left[Mg^{2+}\right]=0,15.1=0,15\left(M\right)\)
\(\left[Cl^-\right]0,15.2=0,3\left(M\right)\)

Đáp án A
2Ag++ CO32-→ Ag2CO3
0,06 0,06 mol
Ag++ Cl-→AgCl
0,04 0,04 mol
3Ag++ PO43-→ Ag3PO4
0,02 0,02 mol
mkết tủa= 0,06.276+ 0,04.143,5+0,02.419= 30,68 gam

Đáp án : B
Ta có n CO2 = 7,84 / 22,4 = 0,35 mol
=> n NaOH = 0,1 mol
=> OH- = 0,4 mol
=> n Ba(OH)2 = 0,15 mol
=> Ba2+ = 0,15 mol
Ta thấy
1 < k = nOH- / nCO2 = 0,4/0,35 = 1,14 < 2
=> tạo 2 ion CO32- và HCO3-
CO2 + 2OH- → CO32- + H2O (1)
x 2x x
CO2 + OH- → HCO3-
y y y
ta có : x + y = 0,35 (4)
2x + y = 0,4 (5)
Giải (4), (5) ta thu được x = 0,05 ; y= 0,3
Thep phản ứng (1) => n CO32- = x = 0,05 mol
Phương trình ion :
Ba2+ + CO32-→ BaCO3↓
0,05 0,05
=> m ↓ = 0,05 . 197 = 9,85g

\(a,m_{ddCuSO_4}=\dfrac{24.100}{15}=160\left(g\right)\)
\(b,m_{\left(Al\left(NO_3\right)_3\right)}=0,5.89=44,5\left(g\right)\)
\(m_{ddAl\left(NO_3\right)}=\dfrac{44,5.100}{4}=1112,5\left(g\right)\)
\(c,n_{FeCl_3}=0,8.0,15=0,12\left(mol\right)\)
\(m_{FeCl_3}=0,12.106,5=12,78\left(g\right)\)
Câu c chưa tính được m dung dịch do không có KL riêng

Đáp án D
X có : 0,035 mol H+ và 0,01 mol SO42-
nOH- sau trung hòa = 0,035 – 0,005 = 0,03 mol
=> nAl(OH)3 = 1/3(4nAl3+ - nH+ ) = 0,01/3 mol
nBaSO4 = nBa2+ = 0,05 mol
=> m kết tủa = 1,425g
Đáp án A
Mg2++ 2OH- → Mg(OH)2
0,045 0,09 0,045 mol
Cu2++ 2OH- → Cu(OH)2
0,06 0,12 0,06 mol
Fe3++ 3OH- → Fe(OH)3
0,03 0,09 0,03 mol
nOH-= 0,09+0,12+0,09=0,3 mol= nNaOH suy ra Vdd= 0,3/2=0,15 lít
mkết tủa= 0,045.58+ 0,06.98+ 0,03.107=11,7 gam