Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm CH3OH; CH3CHO và C2H5CHO cần dùng vừa đủ 0,6(mol) O2, sinh ra 0,45 mol CO2. Nếu cho m gam X trên phản ứng với lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3 thì khi kết thúc phản ứng, khối lượng Ag thu được là:
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án B
nH2 = 0,25 => nOH- =2nH2=0,5
n H trong rượu = 2nH2O => n H trong rượu = 1,5.2 =3
mC+ mO +mH = 25,4
=> mC = 25,4 - 16.0,5 -3.1=14,4g
nC = nCO2= 1,2 mol
mCO2 = 52,8 g
nHCl = 0,5 = nNaOH dư = 20g = 0,02 kg
mglixerol = 1,35:40:3.92 = 1,035 kg
mxà phòng = 10 + 1,35 – 1,035 = 10,315 kg

B
nH\2 = 0,25 mol → n-OH = 0,5 mol.
25,4 gam X + O2→ m gam CO2 và 1,5 mol H2O
Ta có mX = mC+ mH + mO → mC = 25,4 - 1,5 x 2 - 0,5 x 16 = 14,4 gam
→ nCO2 = nC = 14,4 : 12 = 1,2 mol → m = 1,2 x 44 = 52,8 gam → Chọn B.

Chia ( RCOOCH3 + RCOOH) thành 1 nhóm và CH3OH
Bào toàn khối lượng:
2,76 + m O2 = 1.8 + 5.28 => n O ( hhX) = 0.07
mà n( RCOOCH3 + RCOOH)=n NaOH = 0,03
=> 0,03 . 2 + n CH3OH = 0,07
=> nCH3OH = 0,01
=> số gam CH3OH sản sinh từ este khi xp là 0,02 hay nRCOOCH3 = 0.02
=> n RCOOH = 0,01
0,01.MROOH + 0,02.MROOCH3 + 0,01.32 = 2.76
=> R = 27
=> C2H3COOH
=> Đáp án A
Đáp án B
Ta có khi đốt cháy anđehit no, đơn chức, mạch hở nói chung thì n O 2 = 3 2 n C O 2 - 1 2 n a d e h i t
Khi đốt cháy ancol no, đơn chức, mạch hở ta có:
⇒ n a d e h i t = 0 , 15 ( m o l )
Vậy n A g = 2 n a d e h i t = 0 , 3 ( m o l ) ⇒ m A g = 32 , 4 ( g )