Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Gọi giá 1 tivi khi chưa giảm giá là x (đồng) (x∈N,0<x<18000000)
Gọi giá 1 máy giặt khi chưa giảm giá là y (đồng) ( y∈N,0<x<18000000)
Giá 1 tivi sau khi giảm 20% giá bán là:
(100%−20%)x = 80%x= 80/100x=0,8x ( đồng )
Giá 1 máy giặt sau khi giảm 10% giá bán là:
(100%−10%)y=90%y= 90/100y= 0,9y ( đồng )
Vì giá niêm yết 1 tivi và 1 máy giặt có tổng số tiền là 18 000 000 triệu đồng nên ta có phương trình:
x+y=18
0,8x +0,9y = 15,4
⇔{ x = 8
{ y = 10
Giá của tivi khi chưa được giảm là 8 triệu đồng.
Giá của máy giặt khi chưa được giảm là 10 triệu đồng.

Số tiền bác An phải trả cho chiếc máy lạnh:
8 500 000.(100%-10%)=7 650 000(đồng)
Số tiền bác An phải trả cho chiếc máy giặt:
7 500 000.(100%-15%)=6 375 000(đồng)
Tổng số tiền bác An phải trả:
7 650 000+6 375 000=14 025 000(đồng)
Số tiền bác An phải trả bao gồm cả thuế VAT:
14 025 000.(100%+10%)=15 427 500(đồng)

gọi x(đồng) là số tiền ban đầu của tivi(x>0)
sồ tiền ban đầu của quạt là 8850000-x
do tivi được giảm 15% nên giá tivi còn 85%
do quạt được giảm 10% nên giá quạt còn 90%
đổi:85%=17/20
90%=9/10
Theo đề bài ta có pt:
\(x\frac{17}{20}+\left(8850000-x\right)\frac{9}{10}=7540000\)
\(\frac{17}{20}x+7965000-\frac{9}{10}x=7540000\)
\(\frac{17}{20}x-\frac{9}{10}x=7540000-796500\)
\(\frac{-1}{20}x=-425000\)
\(x=8500000\)(nhận)
Vậy giá ban đầu của tivi là 8500000 đồng
giá ban đầu của quạt là 8850000-8500000=350000 đồng

ta có
giảm 15% cho máy giặt
mà máy giặt bac An mua có giá 7 500 000 đ
=>số tiền bác An phải trả là= \(\frac{7500000}{100}.15=1125000\)đ
good luck
1 lít ngày thứ 2 xăng ron 92 có số tiền là
17 500+(\(\frac{17500}{100}.1\))=17 675đ
ngày thứ ba xăng ron 92 có số tiền là
17 675+\(\left(\frac{17500}{100}.2\right)\)=18 025đ
vậy ngày thứ ba xăng ron 92 có số tiền là 18 025đ

\(A=9x^2-12x+4+2014=\left(3x-2\right)^2+2014>=2014\forall x\)
Dấu '=' xảy ra khi x=2/3