Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Chọn đáp án D
Phản ứng:
C H 3 C O O H + C 3 H 7 O H ⇄ C H 3 C O O C 3 H 7 + H 2 O
đề cho: m C H 3 C O O C 3 H 7 = 6 , 12 g a m ⇒ n C H 3 C O O C 3 H 7 = 0 , 06 m o l
M C H 3 C O O H = M C 3 H 7 O H = 60 và
maxit = mancol = m gam
⇒ hiệu suất 40% tính theo cả 2 chất (như nhau ở cả 2)
⇒ m = 0,06 ÷ 0,4 × 60 = 9,0 gam

\(2CH_3COOH+2Na\rightarrow2CH_3COONa+H_2\uparrow\)
\(m_{CH_3COOH}=60\left(g\right)\)
\(n_{CH_3COOH}=1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow n_{H_2}=0,5\left(mol\right)\Rightarrow m_{H_2}=1\left(g\right)\)
2CH\(_3\)COOH+2Na\(\Leftrightarrow\)2CH\(_3\)COONa+H\(_2\uparrow\)
MCH\(_3\)COOH=60(G)
NCH\(_3\)COOH=1(MOL)
\(\Leftrightarrow\)NH\(_2\)=0,5(MOL)\(\Leftrightarrow\)MH\(_2\)=1(G)

Đáp án C
phản ứng: CH3COOH + C2H5OH ⇄ CH3COOC2H5 + H2O.
có nancol etylic = 11,5 ÷ 46 = 0,25 mol; naxit axetic = 12 ÷ 60 = 0,2 mol
⇒ Hiệu suất phản ứng 80% tính theo số mol axit.
Mà nEste = 11,44 ÷ 88 = 0,13 mol
⇒ H = 0,13/0,2 × 100 = 65%
Chọn đáp án C
C H 3 C O O H + C 2 H 5 O H ⇄ t 0 H 2 S O 4 C H 3 C O O C 2 H 5 + H 2 O
Chất quyết định hiệu suất phản ứng có tỉ lệ số mol chia hệ số là nhỏ nhất:
→ Tính hiệu suất phản ứn gtheo axit axetic.
Hiệu suất phản ứng este hóa: