Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Đặt vật cao 2cm cách thấu kính hội tụ 16cm thu được ảnh cao 8cm. Khoảng cách từ ảnh đến thấu kính là

Đáp án: C
Theo công thức số phóng đại của ảnh:
Khoảng cách từ ảnh đến thấu kính là 64cm.

Đáp án: C
HD Giải:
=> Khoảng cách từ ảnh đến thấu kính là 64cm

Chọn C
Hướng dẫn:
Giải hệ phương trình: k = A ' B ' A B k = − d ' d
Ta được d’ = 64 (cm)

Đáp án cần chọn là: C
A B = 2 c m ; A ’ B ’ = 8 c m ; d = 16 c m
Ta có: k = − d ' d = A ' B ' A B = 8 2 = 4 → d ' = − 4 d = − 4.16 = − 64 c m < 0 → ảnh ảo, cách thấu kính 64cm

\(\frac{1}{f}=\left(n-1\right)\left(\frac{1}{R_1}+\frac{1}{R_2}\right)\) với R1 = 10 cm ; R2 = -20 cm → f = 40 cm
d' = 24 cm, ảnh thật cách thấu kính 24cm, ngược chiều vật và có độ lớn 1,2cm
b) d′=\(\infty\) : ảnh ở xa vô cùng.
c) d′=−40 < 0 : ảnh ảo ở sau thấu kính, cách thấu kính 40cm
Đáp án C