Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

1) a) p=d.h=10000.2,5=25000N/m2
b) 1dm3=0,001m3
FA=d.V=10000.0,001=10N
2kg=20N
c) Vì FA<P=> Vật chìm
2) ghi đề sai òi nhưng áp dụng CT là ra
\(\frac{S}{s}=\frac{F}{f}\)

a,áp suất nước tác dụng lên vật A là:
\(P=d.h=12.10000=120000Pa\)
b,vật B ở độ sâu là:
\(h=P:d=180000:10000=18m\)
c2;1,8 tấn=1800kg
áp suất ô tô tác dụng lên mặt đường là:
\(P=\dfrac{F}{S}=\dfrac{1800}{0,03}=60000\left(Pa\right)\)
Câu 1:
a)\(p=d.h=10,000.12=1,200,000\left(\dfrac{N}{m^2}\right)\)
b)\(Ta.có:p=d.h\Rightarrow h=\dfrac{p}{d}=\dfrac{180000}{10000}=18\left(Pa\right)\)
Bài 2:
a)Đổi 1,8 tấn = 1800kg=>18000(N)
\(p=\dfrac{F}{S}=\dfrac{18000}{0,03}=600000\)
b)\(p=\dfrac{F}{S}=\dfrac{800}{0,05}=16000\)
c)\(Ta.có:p=\dfrac{F}{S}\Rightarrow F=p.S=0,4.1200=480\)

\(a,p=d.h=10Dh=10.10000.25=2500000Pa\\ b,Fa=d,V=10D.V=10.10000.0,01\left(dm^3\rightarrow m^3\right)=10000N\)
c, Có
Xin lỗi mình nhìn nhầm đề
c, Khi nhúng càng sâu thì lực đẩy ` F_a ` sẽ không đổi nhưng áp suất tác dụng lên vật lại tăng lên

ta có V=50(cm3)=0,00005(m3)
a, lực đẩy ác si mét tác dụng lên vật khi nhúng hoàn toàn trong nuớc là :
FA=d.V=10000.0,00005=0,5(N)
b, lực đẩy ác si mét tác dụng lên vật khi vật chìm 1/3 thể tích là :
FA1=d.1/3.V=10000.1/3.0,00005=\(\dfrac{1}{6}\left(N\right)\)

Giải
Ta có V = 0,5 m3
dn = 10000 N / m3
a) FA1 = d . \(\frac{1}{2}\) V = 10000 . 0,25 = 2500 N
b) FA2 = d . V = 10000 . 0,5 = 5000 N

a. Áp suất tác dụng lên vật A là:
\(p=d.h=10000.160=1600000\) (N/\(m^2\))
b) Độ sâu của vật B là:
\(h=\dfrac{p}{d}=\)\(\dfrac{800000}{10000}=80\left(m\right)\)
Vì \(h_B< h_A\left(80< 160\right)\) nên vật B ở gần mặt nước hơn
a, \(p_A=d.h=10000.160=1600000\left(Pa\right)\)
b, \(h_B=\dfrac{p}{d}=\dfrac{800000}{10000}=80\left(m\right)\)
\(h_A=160\left(m\right)\)
\(h_B=80\left(m\right)\)
\(=>h_A>h_B\)
Vậy vật B ở gần mặt nước hơn vật A

1. Treo bên ngoài không khí lực kể chỉ trọng lượng: P = 10N
Nhúng vào nước lực kết chỉ 6,8N => P - F_A = 6,8 (vì trong nước vật chịu thêm lực đẩy Acsimet có chiều ngược với trọng lực P)
=> F_A = 3,2N.
b. Thể tích của vật là F_A = d.V=> V = F_A/d(nước) = 3,2/10000= 3,2.10^(-4)m^3 = 0,32 dm^3
c. Khi nhúng vào chất lỏng khác thì lực đẩy Acsimet mới là
F_A' = 10 - 7,8 = 2,2 N.
Trọng lượng riêng của chất lỏng này là d' = 2,2: (3,2x10^-4) = 6875N/m^3.
d. Nếu nhúng vào thủy ngân thì lực đẩy Acsimet là 136000x3,2.10^-4 = 43,52N > P = 10N.
Như vậy vậy sẽ nổi trên thủy ngân.
Bài 2:
a. Lực đẩy Acsimet là F_A = d(nước).V_vật = 10000.0,000017 = 1,7N.
doV_vât = 4/3.pi.R^3 = 0,000017m^3.
b. Trọng lượng của vật P = 10m = 10. D.V = 10. 2,7.1000000.0,000017 = 459N
số chỉ lực kết là 459 - 1,7=...

giúp mình với
bổ sung câu b) hãy xác định lực đây ac si mét tác dụng lên vật khi nổi trên mătj nc và thể tichs phần vạt bị chìm
1) Áp suất của nước tác dụng lên A:
\(p=d.h=10000.2000=20000000\left(Pa\right)\)
2) Thể tích vật A là:
\(F_A=d.V\Rightarrow V=\dfrac{F_A}{d}=\dfrac{50}{10000}=5.10^{-3}\left(m^3\right)\)
\(1.h=2000m\\ d=10000\dfrac{N}{m^3}\\ \Rightarrow p=d.h=10000.2000=20000000\left(Pa\right)\)
\(F_A=50N\\ d=10000\dfrac{N}{m^3}\\ \Rightarrow V=\dfrac{F_A}{d}=\dfrac{50}{10000}=5.10^{-3}\left(m^3\right)\\ 5.10^{-3}m^3=5000cm^3\)