Nung nóng một hỗn hợp gồm 0,2 mol Fe(OH)2 và 0,1 mol BaSO4 ngoài không...">
K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

16 tháng 12 2019

Đáp án A

                 2Fe(OH)2 + ½ O2 → t o  Fe2O3 + 2H2O

Mol          0,2                              0,1

Vậy chất rắn gồm: 0,1 mol Fe2O3 và 0,1 mol BaSO4

=> m = mFe2O3 + mBaSO4 = 0,1.160 + 0,1.233 = 39,3g

23 tháng 1 2018

Đáp án A

mrắn = 0,1.160 + 0,1.233 = 39,3g 

20 tháng 1 2017

nCO2=0.35

 nOH-=0.4

 OH-   + CO2 -------> HCO3-

0.4            0.3

0.05           0.35

0.35           0.05HCO3-   + OH --------> CO3(2- + H20

 0.3               0                     0.05

mBaCo3=9.85

đáp án B

1 tháng 12 2018

7 tháng 10 2018

19 tháng 8 2018

4 tháng 11 2018

CHÚ Ý

+ Với các bài toán liên quan tới tính oxi hóa của  trong môi trường H+ thì khi có khí H2 bay ra → toàn bộ N trong  phải chuyển hết vào các sản phẩm khử.

+ Liên qua tới Fe thì khi có khí H2 thoát ra dung dịch vẫn có thể chứa hỗn hợp muối Fe2+ và Fe3+.

13 tháng 3 2016

Ta có mC = 0,75m (gam) > 0,7m (gam)

\(\Rightarrow\)     trong C có Fe dư

\(\Rightarrow\)       HNO3 hết, trong B chỉ chứa muối Fe(NO3)2

PT:

Fe   +  4HNO3  \(\rightarrow\)Fe(NO3)3  +  NO   +  2H2O

Fe   + 6HNO3  \(\rightarrow\) Fe(NO3)3   + 3NO2  + 3H2O

Fe  +  2Fe(NO3)3 \(\rightarrow\) 3Fe(NO3)2

Ta có : \(n_{hh}=\frac{2,87.1,2}{0,082.\left(273+27\right)}=0,14mol\)

\(\Rightarrow\)      số mol HNO3 tạo muối = 0,44 – 0,14 = 0,3 (mol)

\(\Rightarrow\)      \(n_{Fe\left(NO_3\right)_2}=0,15mol\)

\(\Rightarrow\)       Khối lượng muối trong B = 0,15.180 = 27 (gam)

\(\Rightarrow\)       nFe (pu) = 0,15 (mol) => mFe(pu) = 0,15.56 = 8,4 (gam)

\(m=\frac{8,4.100}{25}=33,6\left(g\right)\)

13 tháng 1 2018

Đáp án C

Mg(OH)2  → t o  MgO + H2O

2Fe(OH)2 + 0,5O2  → t o  Fe2O3 + 2H2O

19 tháng 3 2016

MgCO3 + 2HCl  →   MgCl2 + CO2 + H2O          (1)

BaCO3 +  2HCl  →   BaCl2 + CO2 + H2O           (2)

CO2 + Ca(OH)2 →   CaCO3↓ + H2O.                  (3)

Theo (1), (2) và (3), để lượng kết tủa B thu được là lớn nhất thì:

nCO2 = nMgCO3 + nBaCO3 = 0,2 mol

Ta có:   = 0,2

=> a = 29,89.