Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Gọi khối lượng và nhiệt lượng của đồng là m1và Q1 , khối lượng và nhiệt lượng của nước là m2 và Q2
Tóm tắt :
\(m_1=0,6kg\)
\(t_1=100^{0C}\)
C1 = 380 J/kg.k
m2 = 2,5kg
t = 30 0C
C2 = 4200 J /kg.k
-----------------------------------
Q\(_{thu-v\text{ào}}=?\)
\(\Delta t2=?\)
____________________________________________________Bài làm ___________________________________
Ta có : Q\(_{t\text{ỏa}-ra}=Q_{thu-v\text{ào}}\Leftrightarrow Q1=Q2\)
Nhiệt lượng miếng đồng tỏa ra là :
Q1 = m1.C1.\(\Delta t1=0,6.380.\left(100-30\right)=15960\left(J\right)\)
Ta có Q1 = Q2 = 15960 (J)
Q2 = m2 .C2.\(\Delta t2\Rightarrow\Delta t2=\dfrac{Q2}{m2.C2}=\dfrac{15960}{2,5.4200}=1,52^{0C}\)
Vậy...........

tóm tắt : m1=600g=0,6kg
t1=1000C
m2=0,5kg
tcb=200C
c1=380J/kg.K
c2=4200J/kg.K
\(\Delta t_2=?\)
bài làm
nhiệt lượng miếng đồng tỏa ra đế hạ nhiệt từ t1 xuống tcb là :
Q tỏa =m1.c1.(t1-tcb) =0,6.380.(100-20)=18240(J)
nhiệt lượng nước thu vào để tăng nhiệt từ t2 đến tcb là :
Qthu=m2.c2.\(\Delta t_2\)=0,5.4200.\(\Delta t_2\)=2100\(\Delta t_2\)(J)
Theo PTCBN ta có : Q tỏa =Qthu
\(\Leftrightarrow\)18240=2100\(\Delta t_2\)
\(\Leftrightarrow\Delta t_2\approx8,7\)0C

Tóm tắt:
Nhôm: m1 = 0,5kg
c1 = 880J/kg.K
Nước: m2 = 2kg
c2 = 4200J/kg.K
Đồng: m3 = 200g = 0,2kg
c3 = 380J/kg.K
t1 = 200C
t2 = 21,20C
t = ?
Giải:
Nhiệt độ của bếp lò = nhiệt độ ban dầu của thỏi đồng = t0C
Nhiệt lượng thau nhôm thu vào là:
Q1 = m1.c1.(t2 - t1)
Nhiệt lượng nước thu vào là:
Q2 = m2.c2.(t2 - t1)
Nhiệt lượng đồng tỏa ra là:
Q3 = m3.c3.(t - t2)
Theo PTCBN:
Q1 + Q2 = Q3
<=> m1.c1(t2 - t1) + m2.c2.(t2 - t1) = m3.c3.(t - t2)
<=> (t2 - t1).(m1.c1 + m2.c2) = m3.c3.(t - t2)
<=> (21,2 - 20).(0,5.880 + 2.4200) = 0,2.380.(t - 21,2)
<=> 10608 = 76.(t - 21,2)
<=> 139,58 = t - 21,2
<=> t = 160,780C
Nêu tiếp tục thả vào chậu nước một thỏi đá có khối lượng 100g ở 00C; Nước đá tan hết không? Tìm nhiệt độ cuối cùng của hệ thống hoặc lượng nước đá còn sót lại nếu không tan hết? Biết nhiệt lượng nóng chảy của nước đá \(\curlywedge\)=3,14.105 j/kg. Bỏ qua sự mất nhiệt ra ngoài môi trường
Giúp mk vs, mk đg cần gấp!!! Cảm ơn trước

Câu 2
Tóm tắt:
m1= 0,5kg
m2= 500g= 0,5kg
t= 60°C
t1= 120°C
C1= 880 J/kg.K
C2= 4200 J/kg.K
----------------------
Nhiệt lượng của miếng đồng tỏa ra là:
Q1= m1*C1*(t1-t)= 0,5*880*(120-60)= 26400(J)
Nhiệt lượng của nước thu vào là:
Q2= m2*C2*(t-t2)= 0,5*4200*(60-t2)
* Theo bài ta có phương trình cân bằng nhiệt:
Q1= Q2
<=> 26400= 0,5*4200*(60-t2)
=> t2= 47,42°C
=>> Vậy nhiệt độ ban đầu của nước bằng 47,42°C
Bài 3
Tóm tắt:
m1= 300g= 0,3kg
m2= 250g= 0,25kg
t1= 100°C
t2= 35°C
C1= 380 J/kg.K
C2= 4200 J/kg.K
------------------------
Nhiệt lượng của đồng tỏa ra là:
Q1= m1*C1*(t1-t)= 0,3*380*(100-t)
Nhiệt lượng của nước thu vào là:
Q2= m2*C2*(t-t2)= 0,25*4200*(t-35)
* Theo bài ta có phương trình cân bằng nhiệt:
Q1=Q2
<=> 0,3*380*(100-t)= 0,25*4200*(t-35)
=> t= 41,36°C
=>> Ở trên bạn viết là đồng nhưng bạn lại cho nhiệt dung riêng của nhôm. Mình cứ tính nó là đồng...

b1:
m nước: 738g
c nước: 4186J/kg.k
m nhiệt lượng kế đồng: 100g
Δt: 17 - 15 = 2
m miếng đồng: 200g
Δt: 100 - 17 = 83
Gọi c của đồng là x, ta có:
Q tỏa = Q thu
738.4186.2 + 100.x.2 = 200.x.83
6178536 + 200x = 16600x
6178536 = 16400x
x = 376.74
Vậy c của đồng là 376.74J/kg.k

a,nhiệt lượng nhôm thu vào
\(Q_1=m_1c_1\left(t_2-t_1\right)\)(1)
nhiệt lượng nước thu vào
\(Q_2=m_2c_2\left(t_2-t_1\right)\)(2)
nhiệt lượng đồng tỏa ra
\(Q_3=m_3c_3\left(t-t_2\right)\)(3)
ta có \(t^o\) lò =\(t^o\)đồng bn đầu=t
thep pt cân bằng \(Q_3=Q_2+Q_1\)
bạn thay (1) (2) (3) vào pt rồi tìm t=...
b,ta có pt \(Q_3-10\%\left(Q_1+Q_2\right)=Q_1+Q_2\)
thay vào tính ra t'=...
m1 = 600g = 0,6kg
t1 = 100 độ C
m2 = 2,5kg
t = 30độC
C1 = 380 J/kg.k
C2 = 4200 J/kg.
________________
?
Giải
Nhiệt lượng đồng tỏa ra:
Qtỏa = m1. C1 (t1 – t) = 380. 0,6 (100 – 30)= 15960 ( J )
Nhiệt lượng nước thu vào:
Qthu = m2. C2 (t – t2) = 2,5. 4200 (t – t2)
Vì Q1 = Q2
Ta có PTCBN :
380. 0,6 (100 – 30) = 2,5. 4200 (t – t2)
=> t – t2 = 1,5℃
Vậy nước nóng thêm lên 1,5℃
như