K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

22 tháng 7 2016

\(\dfrac{2}{3}T=\dfrac{T}{2}+\dfrac{T}{6}\)

+ Trong thời gian T/2 quãng đường vật đi được luôn là 2A (không có min, max)

+ Như vậy, ta cần tìm quãng đường nhỏ nhất trong thời gian T/6.

Biểu diễn dao động bằng véc tơ quay, trong thời gian T/6 thì véc tơ quay được góc là: 360/6 = 600.

Quãng đường nhỏ nhất khi vật đi tốc độ bé nhất --> Vật đi quanh vị trí biên.

\(\Rightarrow S_{min}=2.(A-A\cos 30^0)=2A(1-\cos 30^0)\)

Tổng quãng đường nhỏ nhất là: \(2A+2A(1-\cos 30^0)=2A(2-\cos 30^0)==2.4.(2-\cos 30^0)=9,07cm\)

Chọn đáp án C.

27 tháng 6 2023

chỗ cos 30 là sao vậy bạn ?

11 tháng 7 2016

Có: \(t=0,5s=\dfrac{T}{6}\)

Góc quay: \(\alpha=\dfrac{1}{6}.360=60^0\)

Bài này bạn cần phải cho biết ban đầu vật xuất phát từ đâu, rồi vẽ véc tơ quay ra, cho nó quay 1 góc \(60^0\)

16 tháng 6 2016

Mỗi câu hỏi bạn nên hỏi 1 bài thôi để tiện trao đổi nhé.

Biểu diễn dao động bằng véc tơ quay ta có:

M x 2 1 O N

Để vật qua li độ 1 cm theo chiều dương thì véc tơ quay qua N.

Trong giây đầu tiên, véc tơ quay đã quay 1 góc là: \(5\pi\), ứng với 2,5 vòng quay.

Xuất phát từ M ta thấy véc tơ quay quay đc 2,5 vòng thì nó qua N 3 lần do vậy trong giây đầu tiên, vật qua li độ 1cm theo chiều dương 3 lần.

Bạn xem thêm lí thuyết phần này ở đây nhé 

Phương pháp véc tơ quay và ứng dụng | Học trực tuyến

16 tháng 6 2016

Bài 1 :

T = 2π / ω = 0.4 s 
Vật thực hiện được 2 chu kì và chuyển động thêm trong 0.2 s (T/2 ) nữa 
1 chu kì vật qua vị trí có li độ x=2cm theo chiều dương được "1 " lần 
⇒ 2 ________________________________________... lần 
phần lẻ 0.2s (T/2) , (góc quét là π ) (tức là chất điểm CĐ tròn đều đến vị trí ban đầu và góc bán kính quét thêm π (rad) nữa, vị trí lúc nầy: 
x = 1 + 2cos(-π/2 + π ) = 1, (vận tốc dương) vật qua vị trí có li độ x=2cm theo chiều dương thêm 1 lần nữa 
(từ VT ban đầu (vị tri +1 cm ) –> biên dương , về vị trí có ly độ x = +1 cm 
do đó trong giây đầu tiên kể từ lúc t=0 vật qua vị trí có li độ x=2cm theo chiều dương được 3 lần

Chọn A 

25 tháng 11 2017

Đáp án A

+ Tại thời điểm t = 0 vật đi qua vị trí cân bằng theo chiều âm.

→ Khoảng thời gian Δt tương ứng với góc quét  Δφ = ωΔt = π 2 3 = 2 π 3 rad.

→ Thời điểm  t 2 vật đến vị trí có li độ x = – 0,5A theo chiều dương.

+ Quãng đường vật đi được là S = A + 0,5A = 1,5A.

30 tháng 7 2016

Đáp án D
Bạn dùng vòng tròn để giải :
- Lúc t = 0 vật qua vị trí 1,5 cm theo chiều +, góc hợp với OX là \(\frac{\pi}{3}\)

- khi t = 0,157 s = \(\frac{\pi}{20}\) thì trên vòng tròn nó sẽ quét được góc \(\frac{\pi}{2}\) vậy góc hợp với trục ox là \(\frac{\pi}{6}\) 

Vậy x = 1,5 \(\sqrt{3}\)

=> S = 1,5 + (3 - 1,5 \(\sqrt{3}\)) = 1,9

30 tháng 7 2016

\(T=\frac{2\pi}{\omega}=\frac{157}{250}s\)

\(\Delta t=\frac{157}{1000}=\frac{T}{4}=\frac{T}{12}+\frac{T}{6}\)

 Tại thời điểm t=0s vật ở vị trí \(x=\frac{A}{2}=1,5cm\) đi theo chiều âm của trục tọa độ.

Vậy quãng đường vật đi được là 

\(S=\frac{A}{2}+\frac{A\sqrt{3}}{2}=\frac{3+3\sqrt{3}}{2}=4,098\approx4,1\) cm

Vậy C đúng

28 tháng 6 2016

Chu kì: \(T=2\pi/\omega=0,4s\)

Ta có: \(t=2s=5.T\)

Trong mỗi chu kì, quãng đường đi được là 4A

Vậy trong 5 chu kì quãng đường đi được là: \(5.4A=20A=20.4=80(cm)\)

28 tháng 6 2016

cho em hỏi là 5T đó ở đâu ạ

 

23 tháng 7 2019

Chọn đáp án A

28 tháng 10 2015

Chu kì: T= 1s.

Từ t = 0 đến t = 2,5 s vật đi trong thời gian 2,5 T.

Quãng đường vật đi: S = 2,5.4A = 2,5.4.10 = 100cm.

28 tháng 10 2015

Chọn B :D