K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

4 tháng 1 2017

Lực kéo thùng lên đến mặt nước:

F1= P - FA = d1 . V' - d2 . V' = V' .(d1 - d2) = \(\frac{P}{d1}\) .(d1 - d2)

= P . (\(\frac{d1 - d2}{d1}\)) = 20 . \(\frac{78000-10000}{78000}\) = 17,44 N

(V' là thể tích của thùng sắt)

Công kéo thùng lên đến mặt nước:

A1 = F1 . h = 17,44 . 0,8 = 13,95 (J)

Lực kéo thùng nước từ mặt nước lên khỏi giếng:

F2 = P + d2 . V = 20 + 10000 . 10 . 10-3 = 120 N

(V là thể tích của nước chứa trong thùng)

Công để kéo thùng nước từ mặt nước lên khỏi giếng:

A2 = F2 . H = 120 . 4 = 480 (J)

Vậy công để kéo thùng nước lên khỏi giếng là:

A = A1 + A2 = 13,95 + 480 = 493,95 (J)

14 tháng 3 2019

tại sao V=10.10^-3 vậy

25 tháng 3 2023

a) Do sử dụng một hệ thống gồm 1 rồng rọc động và một ròng rọc cố định sẽ cho ta lợi 2 lần về lực nhưng bị thiệt 2 lần về đường đi nên ta có: \(P=2F=2.300=600N\)

\(\Rightarrow P=10m\Rightarrow m=\dfrac{P}{10}=\dfrac{600}{10}=60kg\)

b) Công của lực kéo: 

\(A=P.h=600.6=3600J\)

Công suất làm việc của người đó:

\(\text{℘}=\dfrac{A}{t}=\dfrac{3600}{120}=30W\)

10 tháng 2 2021

10 tháng 2 2021

 

câu1: một gầu bằng nhôm có khối lượng 540g, dung tich là 5 lít. Để kéo gầu nước từ đáy giếng lên thì phải mất một công tối thiểu là bao nhiêu? Biết khoảng cách từ đáy giếng đến mặt nước là 5m, từ mặt nước đến miệng giếng là 10m (lực để kéo gầu nước lúc ở trong nước được coi là không đổi). Biết khối lượng riêng của nhôm là 2700kg/m3 của nước là 1000kg/m3câu 2: Hai quả...
Đọc tiếp

câu1: một gầu bằng nhôm có khối lượng 540g, dung tich là 5 lít. Để kéo gầu nước từ đáy giếng lên thì phải mất một công tối thiểu là bao nhiêu? Biết khoảng cách từ đáy giếng đến mặt nước là 5m, từ mặt nước đến miệng giếng là 10m (lực để kéo gầu nước lúc ở trong nước được coi là không đổi). Biết khối lượng riêng của nhôm là 2700kg/m3 của nước là 1000kg/m3

câu 2: Hai quả cầu một quả bằng sắt, một quả bằng đồng có thể tich như nhau. Qủa cầu bằng sắt bị rỗng ở giữa. Nhúng chìm cả hai vào nước. So sánh lực đẩy Ác- si- mét tác dụng lên hai quả cầu.

Câu 3: Một ống nhỏ hình trụ có chiều cao là 100 cm. Người ta đổ thủy ngân vào ống sao cho mặt thủy ngân cách miệng ống là 88cm

a) Tính áp suất của thủy ngân lên đáy ống, biết trọng lượng riêng của htủy ngân là 136000N/m3

b) Nếu thay thủy ngân bằng nước thì có thể tạo được áp suất lên đáy bình như trên không, biết trọng lượng riêng của nước là 10000N/m3

Câu 4: Hai vật A, B có thể tích bằng nhau được nhấn chìm trong một chất lỏng. Vật A nổi lên, còn vật B chìm xuống. Em hãy so sánh lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên hai vật và so sánh trọng lượng của hai vật A và B.

 

1
21 tháng 12 2016

Câu 2: Vì lực đẩy Acsimet chỉ phụ thuộc vào 2 yếu tố là thể tích phần chất lỏng vật chiếm chỗ và trọng lượng riêng của chất lỏng, mà hai quả cầu có thể tích như nhau nên lực đẩy Acsimet giữa hai quả cầu bằng nhau.

Câu 3: Đổi 100 cm = 1 m ; 88 cm = 0,88 m.

a) Áp suất của thủy ngân lên đáy ống là:

p = d x h = 136000 x 0,88 = 119680 (N/m2).

b) Nếu thay thủy ngân bằng nước thì áp suất của nước tác dụng lên đáy bình là :

p = d x h = 10000 x 0,88 = 8800 (N/m2).

Không thể tạo được áp suất như trên.

Câu 4 : Ta có : Vật nổi lên khi FA > P ; vật chìm xuống khi FA < P.

Vậy lực đẩy Acsimet tác dụng lên vật A lớn hơn lực đẩy Acsimet tác dụng lên vật B

Trọng lượng của vật B lớn hơn trọng lượng của vật A.

 

7 tháng 3 2021

4100J

5 tháng 3 2021

Đổi 80 lít = 80dm3= 0.08 m3

Trọng lượng nước trong thùng là: Pn=d\(\cdot\) Vn = 10000 \(\cdot\) 0.08 = 800 N

Trọng lượng của thùng nguyên là Pt= 10m = 10 \(\cdot\) 2 = 20 N

Trọng lượng cả nước và thùng là : P = Pt + P= 20 + 800 = 820 N

Công kéo 1 thùng nước là : A = P * h = 820 * 5 =4100 J

Vậy ...