Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

xin lỗi đã khá trễ
nhưng đề bài cho O cách điểm A hay điểm B 5 cm ạ
OA = 5cm hay OB = 5cm

Vì hai bản kim loại phẳng đặt song song và mang điện tích trái dấu nên điện trường giữa hai bản kim loại là điện trường đều.
Áp dụng định lí biến thiên động năng, ta có:
\(W_{\text{đ}2}=W_{\text{đ}1}+A\)
\(\Rightarrow\dfrac{mv_2^2}{2}=\dfrac{mv_1^2}{2}+q.E.d\)
Vận tốc đầu v1 = 0 \(\Rightarrow\dfrac{mv_2^2}{2}=qEd\)
Vận tốc của hạt mang điện khi đập vào bản âm:
\(v_2=\sqrt{\dfrac{2qEd}{m}}=\sqrt{\dfrac{2.1,5.10^{-2}.3.10^3.0,02}{4,5.10^{-6}.10^{-3}}}=2.10^4\) m/s

a) A = qEd ; trong đó A = 9,6.10 -18 J ; q = -e = -1,6.10 -19 C ; d = -0,6 cm.
Suy ra E = 1.104 V/m.
Công của lực điện khi electron di chuyển đoạn NP dài 0,4 cm (d’ = – 0,4 cm) là 6,4.10-18J.
b) Công của lực điện khi electron di chuyển từ điểm M đến điểm P:
A = (9,6+ 6,4). 10-18 J = 16.10-18 J
Công này đúng bằng động năng của êlectron khi nó đến điểm P.
mv22=A⇒v=√2Am=5,93.106m/smv22=A⇒v=2Am=5,93.106m/s.