Hỗn hợp X gồm Al và Cr2O3. Nung 52,35 gam X trong điều kiện không có kh...">
K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

10 tháng 4 2017

Chọn đáp án B.

Ta có: n H 2 = 0 , 84 22 , 4 = 0 , 0375   m o l

⇒ n A l = 2 3 n H 2 = 0 , 025   m o l

 Khối lượng rắn không tan:

m C r + m C r 2 O 3 = 20 , 4   g  

Áp dụng bảo toàn khối lượng:

m A l 2 O 3 = m 1 2 X - m c h ấ t   r ắ n - m A l

⇒ n A l 2 O 3 = 0 , 05   m o l

⇒ n H 2 = 0 , 0375 + 0 , 1 = 0 , 1375   m o l

⇒ V = 3 , 08   l

31 tháng 3 2016

   2Al + 2NaOH + 2H2O -> 2NaAlO2 + 3H2

   0,2

=> mAl = 27.0,2 = 5,4 (gam) => %mAl = 5,4 %.

Gọi số mol của Fe và Cr trong hỗn hợp là x và y.

   Fe + 2HCl -> FeCl2 + H2

   x                                  x(mol)

  Cr + 2HCl -> CrCl2 + H2

   y                                y

Ta có các phương trình : x + y =  = 1,7                 (1)

                                  56x + 52y = 94,6                        (2).

Giải hệ hai phương trình (1) và (2) ta được x = 1,55 ; y = 0,15.

=> mFe = 56.1,55 = 86,8 gam ; %mFe = 86,8%.

Và mCr = 52.0,15 = 7,8 (gam) ; %mCr = 7,8 %.


 

10 tháng 4 2016
mKL 1phần = 5g
TN1: td với \(O_2\)
Bảo toàn klg\(\Rightarrow m_{O_2}\)=5,32-5=0,32g\(\Rightarrow mol\) \(O_2\)=0,01 mol\(\Rightarrow\)V=0,224l
\(O_2+4e\rightarrow2O_2-\)
0,01 mol\(\Rightarrow\)0,04 mol
Mol e nhận=0,04 mol
P2: lượng KL vẫn thế\(\Rightarrow\)mol e nhận và nhường ko đổi=0,04 mol
\(2H++2e\rightarrow H_2\)
0,04 mol\(\Leftarrow\)0,04 mol\(\Rightarrow\)0,02 mol
V'=0,02.22,4=0,448l
Mol \(HCl\)=2mol\(H_2\)=0,04 mol\(\Rightarrow\)\(m_{HCl}\)=1,46g
Bảo toàn klg=>m=5+1,46-0,02.2=6,42g
5 tháng 3 2021

bạn nào cò lời giải khác không a

 

17 tháng 4 2017

80g

17 tháng 4 2017

n CO2= 0,4 => n 0/oxit = 0,4

n fe= n H2= 0,2

=> m fe203 = 0,1 => n CuO= 0,1

=> m =

21 tháng 4 2016

Mol \(Fe\) = 0,11 mol

Mol hh khí= 0,1 mol

BT klg\(\Rightarrow\)m hh khí=12,09-6,16=5,93g

Gọi mol \(Cl_2\) và mol \(O_2\) lần lượt là x và y

\(\Rightarrow\) x+y=0,1 và 71x+32y=5,93

\(\Rightarrow\)x=0,07 và y=0,03

Mol \(Cl-\) trong muối= 0,07.2=0,14 mol = mol \(AgCl\)

\(Fe\) có thể lên \(Fe+2\) và \(Fe+3\) nên

\(Fe\Rightarrow Fe^{+2}+2e\)

a mol.         \(\Rightarrow\)2a mol

\(Fe\Rightarrow Fe^{+3}+3e\)

b mol                 \(\Rightarrow\)3b mol

\(Cl_2+2e\Rightarrow2Cl-\)

0,07 \(\Rightarrow\)0,14 mol

\(O_2+4e\Rightarrow2O_2-\)

0,03\(\Rightarrow\)0,12 mol

Mol e nhường= nhận\(\Rightarrow\)2a+3b=0,26 mol và tổng mol \(Fe\)là a+b=0,11 mol\(\Rightarrow\)a=0,07 và b=0,04

\(Fe^{2+}+Ag^+\Rightarrow Fe^{3+}+Ag\)

0,07 mol                         \(\Rightarrow\)0,07 mol

Số gam kết tủa = 0,07.108+0,14.143,5=27,65\(\Rightarrow\)chọn A

30 tháng 5 2016

Đáp án b nhé :44,87...lưu ý khi tính ra số mol fe2+ = 0,07, mol fe3+=0,04 thì =>>> mol Cl- = 0,07x2 + 0,04x3= 0,26 mol.....==>> mol AgCl=0,26.......Để ý hòa tan bằng dd Hcl vừa đủ thì oxit phải chuyển thành hết muối clorua....ko đẻ ý điều này rất dễ nhầm đáp án là A...lừa đó ^^

20 tháng 11 2018

Xóa câu hỏi cũ

24 tháng 1 2019

Chọn đáp án C

 

nNaOH = nNaAlO2 = nAl + 2nAl2O3 trong 0,5X = 0,16 = nAl ban đầu

nAl trong 0,5X = 0,12/1,5 = 0,08 Þ nAl2O3 = (0,16 - 0,08)/2 = 0,04

Þ nO ban đu = 0,04x3x100/75 = 0,16

Þ mFe ban đầu = 27,2/2 - 0,16x16 - 0,16x27 = 6,72 Þ nFe ban đầu = 6,72/56 = 0,12

Þ x/y = 0,12/0,16 = 3/4 Þ Fe3O4

mMuối = 0,16x213 + 0,12x242 + 80xnNH4NO3 = 64,72 Þ nNH4NO3 = 0,02

BTE Þ 0,16x3 + 0,12 = 3nNO + 8x0,02 Þ nNO = 0,12 Þ V = 0,12x22,4 = 2,688

19 tháng 3 2016

MgCO3 + 2HCl  →   MgCl2 + CO2 + H2O          (1)

BaCO3 +  2HCl  →   BaCl2 + CO2 + H2O           (2)

CO2 + Ca(OH)2 →   CaCO3↓ + H2O.                  (3)

Theo (1), (2) và (3), để lượng kết tủa B thu được là lớn nhất thì:

nCO2 = nMgCO3 + nBaCO3 = 0,2 mol

Ta có:   = 0,2

=> a = 29,89.

 

18 tháng 4 2016

C2H+ 2AgNO3 + 2NH3  →  C2Ag ↓ + 2NH4NO3

CH3CHO + 2AgNO+ 3NH3 + H2O → CH3COONH4 + 2Ag ↓ + 2NH4NO3

C2Ag2 + 2HCl   → 2AgCl  ↓ + C2H2 ↑

Y(AgCl, Ag)  + HNO3  --> ...

Ag + 2HNO → AgNO3 + NO2 ↑ + H2O

15 tháng 1 2016

VO2(pư)=1/5Vkk=8.4(l).theo bài ra ta có nCO2+N2=44.8/22.4=2(1)lại có dB/H2=15=>nCO2/nN2=1/7(2).từ (1)và(2)=>nCO2=0.25(mol)và nN2=1.75(mol).

áp dụng ĐLBTKL ta có m=mCO2+mH2O+mN2-mO2(pư)=57(gam).ta lại có mC+mH+mN=nCO2.12+2.nH2O+28.nN2=53(gam) <57(gam)=>trong A có nguyên tố oxi mO=57-53=4(gam).gọi CTĐGN của A là CxHyOzNt ta có:x:y:z:t=nCO2:2nH2O:nO:2nN2=1:4:1:14=>CTĐGN của A:CH4ON14.lại có 12n+4n+16n+196n=600(tớ nghĩ phải là 600 chứ A chứa nhiều nguyên tố lắm)=>n=3=>CTHH của A:C3H12O3N42.

6 tháng 4 2017

nhưng 600 chia ( 12+4+16+196) không bằng 3