K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

2 tháng 11 2019

\(n_X=0,09\left(mol\right)\)

\(n_{\text{Khí dư}}=n_{ankan}=0,07\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{ankan}=0,02\left(mol\right)\)

Mà:

\(n_{ankan}=n_{anken}\)

\(\Rightarrow\frac{Mankan}{Manken}=\frac{2}{7}\)

+ Ta thấy chỉ có cặp:\(\left\{{}\begin{matrix}CH4\\C4H8\end{matrix}\right.\text{Là phù hợp}\)

16 tháng 5 2017

nX = 0,09

còn lại 1,568 lít khí bay ra n Ankan = 0,07 nAnken = 0,09 – 0,07 = 0,02

khối lượng hỗn hợp giảm đi một nửa mAnkan = mAnken

MAnkan × 0,07 = M Anken × 0,02

Thử với đáp án B thỏa mãn.

Đáp án B.

25 tháng 1 2019

Đáp án C

Hướng dẫn Gọi CT ankan là CnH2n+2; anken là CmH2m

Từ dữ kiện bài toán cho, lập được biểu thức 2n + m = 9

Mặt khác, do 2 anken này ở thể khí nên n, m ≤  4 => n = 3 và m = 3

28 tháng 8 2017

Tương tự ví dụ trước, bài này cũng là sự kết hợp giữa phản ứng thế ion kim loại của liên kết 3 đầu mạch và phản ứng đốt cháy. 

Ta có  EsI5293kcz4A.png

Từ tỉ lệ mol 1:1:2 dễ tính được 

Ta có Mkết tủa oaKKu1QAYn1U.png kết tủa là C2Ag2 

yByFUPZ4HjPv.png ankin là C2H

Gọi số C của ankan, anken lần lượt là a và b ta được 

3Nj8ovvByztl.png 

ffb9JKTOtC97.png 

(vì ankan có Q3OqbvsFn9eu.png, anken có qep8okuSF5RE.png trong phân tử)

Vậy khối lượng X là

m=mCH4+mC2H4 +m C2H2

=0,2.16+0,2.28+0,4.26=19,2g

 

Đáp án A.

5 tháng 7 2017

Vì nanken = nankan MX = 36= (M Anken + M Ankan) /2  (1)

  nX = 0,3 nAnkan = nAnken = 0,15

  nBr2 = 0,1 < 0,15 n khí thoát ra gồm 0,15 mol Ankan và  0,05 Anken

  khí thoát ra có tỷ khối so với H2 là 20

0,15.M Ankan  +  0,05.MAnken = 20.2.(0,15+0,05)  (2)

   Từ (1) và (2) M Ankan = 44 ; M Anken = 28

Ankan là C3H8 và Anken là C2H4.

Đáp án C

18 tháng 9 2017

Đáp án A

Hướng dẫn nX = 0,8 mol; nankan = nanken = 0,2 mol; nankin = 0,4 mol; M↓ankin = 96/0,4 = 240 => ankin là C2H2; nCO2 = 0,6 = 0,2n + 0,2m => n = 1 và m = 2 => ankan và ankin là: CH4 và C2H4

mX = 0,2.16 + 0,2.28 + 0,4.26 = 19,2 g

22 tháng 12 2019

Đáp án C

Khi thoát ra là CH4nCH4= 0,12 mol→ nCnH2n= 0,13 mol

Khối lượng bình brom tăng → manken=7,28

→ 14n = 7,28/0,13 =56 → n = 4 →C4H8

3 tháng 5 2017

A,B đều ở thế khí ở đktc C(A,B) ≤ 4

nX = 0,3

khi lưng bình brom tăng lên 2,8g manken = 2,8

thể ch khí còn li chỉ bng 2/3 thể ch hỗn hp X ban đu

  n ankan = 2/3.nX = 0,2  n anken = 0,3 – 0,2 = 0,1

M anken = 2,8 : 0,1 = 28 Anken đó là C2H4

A có nhiu hơn B mt nguyên tcacbo Ankan là C3H8

mX = mC3H8 + mC2H4 = 2,8+ 0,2.44 =11,6g

Đáp án D.

14 tháng 1 2019

Đáp án D

Gọi Y và Z lần lượt là CnH2n + 2 và Cn - 1H2n - 2

0,3 mol hhX + brom dư thì mbình tăng = mCn - 1H2n - 2 = 2,8 gam.

khí thoát là là ankan có nCnH2n + 2 = 2/3 x 0,3 = 0,2 mol → nCn - 1H2n - 2 = 0,3 - 0,2 = 0,1 mol

→ MCn - 1H2n - 2 = 14n - 14 = 2,8 : 0,1 → n = 3

→ Y và Z lần lượt là C3H8 và C2H4 có mX = 0,2 x 44 + 0,1 x 28 = 11,6 gam

9 tháng 5 2019

Đáp án D

Gọi a là số nguyên tử C của A, B

XiGYRtC9LKT2.png 

Do đó A, B lần lượt là C2H6, C2H4

Vậy nHmoWC01j34b.png