K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

19 tháng 3 2016

MgCO3 + 2HCl  →   MgCl2 + CO2 + H2O          (1)

BaCO3 +  2HCl  →   BaCl2 + CO2 + H2O           (2)

CO2 + Ca(OH)2 →   CaCO3↓ + H2O.                  (3)

Theo (1), (2) và (3), để lượng kết tủa B thu được là lớn nhất thì:

nCO2 = nMgCO3 + nBaCO3 = 0,2 mol

Ta có:   = 0,2

=> a = 29,89.

 

18 tháng 4 2016

C2H+ 2AgNO3 + 2NH3  →  C2Ag ↓ + 2NH4NO3

CH3CHO + 2AgNO+ 3NH3 + H2O → CH3COONH4 + 2Ag ↓ + 2NH4NO3

C2Ag2 + 2HCl   → 2AgCl  ↓ + C2H2 ↑

Y(AgCl, Ag)  + HNO3  --> ...

Ag + 2HNO → AgNO3 + NO2 ↑ + H2O

22 tháng 1 2017

Đáp án D

9 tháng 10 2018

Đáp án D

+ Dựa vào đồ thị biểu diễn quá trình phản ứng của HCl với dung dịch Y, ta thấy Y chứa NaOH và NaAlO2.

+ Gọi x là thể tích HCl để trung hòa NaOH và làm kết tủa hết NaAlO2 trong Y, ta có đồ thị:

27 tháng 12 2018

Đáp án A

14 tháng 11 2017

23 tháng 12 2017

Đáp án D

Ta có các phương trình hóa học:

2Na + H2O → 2NaOH + H2 ↑ (1)

2NaOH + Al2O3 → 2NaAlO2 + H2O (2)

NaOH + HCl → NaCl + H2O (3)

NaAlO2 + HCl + H2O → NaCl + Al(OH)3 ↓ (4)

Al(OH)3 + 3HCl → AlCl3 + 3H2O (5)

* Tại V = 150 mL: nHCl = 0,15.1 = 0,15 mol → nNaOH (3) = 0,15 mol

* Tại V = 350 mL:

∑nHCl = 0,35.1 = 0,35 mol → nHCl (4) = 0,35 – 0,15 = 0,2 mol → nAl(OH)3 = 0,2 mol

* Tại V = 750 mL:

Gọi nNaAlO2 = a mol

Ta có: ∑nHCl = 0,75.1 = 0,75 mol → nHCl (3) + nHCl (4) + nHCl (5) = 0,75 mol

→ 0,15 + a + 3.(a – 0,2) = 0,75 → a = 0,3 mol

→∑nNaOH = nNaOH (2) + nNaOH (3) = 0,3 + 0,15 = 0,45 mol 

5 tháng 11 2018