2 (đktc...">
K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

10 tháng 11 2016

Chương 2. Nhóm nitơ

28 tháng 10 2016

2P => Ca3P2 => 2PH3 => P2O5

=> nP2O5 = 1/2 nP = 0,1

6NaOH + P2O5 => 2Na3PO4 + 3H2O

0,1------> 0,2

CM Na3PO4 = 0,2/0,5 = 0,4M

7 tháng 11 2016

CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3 + H2O

0,1 0,1 0,1

2CO2 + CaCO3 + H2O → Ca(HCO3)2

0,16 – 0,1 → 0,06

=> n↓= 0,04 mol

n↓= 0,04 mol => m ↓ = 4g < 0,16 . 44 = 7,04g

=> mdd tăng = 7,04 – 4 = 3,04g

7 tháng 11 2016

nCa(OH)2 = 2.0,05=0,1(mol)

ta có nCO2/nCa(OH)2 = 0,16/0,1 = 1,6

=> có 2 phản ứng xảy ra

CO2 + Ca(OH)2 ---> CaCO3 + H2O (1)

 

2CO2 +Ca(OH)2 ---> Ca(HCO3)2 (2)

bảo toàn C ta có x +2y = 0,16(3)

bảo toàn Ca ta có x +y = 0,1 (4)

từ (3) và (4) => x= 0,04(mol) y= 0,06(mol)

 

mCa(HCO3) = 0,06.145= 8,7(g)

m Ca(OH)2 = 0,1.57 = 5,7g

vậy khối lượng của Ca(HCO3)2 tăng 3g so với Ca(OH)2 ban đầu

6 tháng 11 2016

nH+=0,4+0,1.a

nNO3-=0,1a

bạn viết phương trình Mg+H+ +NO3- dưới dạng pt ion

H++NO3 ttuowng đương với HNO3 loãng

rồi bạn sử dụng phương pháp đường chéo, định luật bảo toàn nguyên tố và electron

 

25 tháng 12 2019

nNaHCO3= 0,2 mol⇒ nHCO3= 0,2 mol

nK2CO3= 0,2 mol⇒ nCO3= 0,2 mol

nH2SO4= 0,1 mol

nHCl= 0,1 mol

⇒∑nH+= 0,1.2+0,1=0,3 mol

PT:\(CO3^{2-}+H^+\rightarrow HCO3^-\)

____0,2____0,2______0,2

\(HCO3^-+H^+\rightarrow CO2+H2O\)

0,1______________0,1__0,1

⇒nHCO3= 0,2+0,2- 0,1= 0,3 mol

Cho Ba(OH)2 dư:

\(HCO3^-+OH^-\rightarrow CO3^{2-}+H2O\)

0,3____________________0,3

⇒m kết tuả= mBaCO3= 0, 3.197=59,1 g

VCO2 = 0,1.22,4= 2,24 l

18 tháng 8 2016

TN1.                                   nKOH = 0,22 mol

     2KOH + ZnSO4 → Zn(OH)2 + K2SO4                 (1)

     2KOH + Zn(OH)2 → K2ZnO2 + 2H2O                (2)

     Gọi x là số mol của Zn(OH)2 phản ứng ở pt (2)

ð  Số mol của Zn(OH)2 tạo ra ở pt (1) là \(x+\frac{3a}{99}\); nKOH = 2x + \(2\left(x+\frac{3a}{99}\right)\)= 0,22 mol          (1')

     TN2.  nKOH = 0,28 ; Lượng KOH ở thí nghiệm 2 lớn hơn TN1 là 0,28 – 0,22 = 0,06 mol.

     Tương tự như trên ta có:  nKOH = (2x + 0,06) + \(2\left(x+0,03+\frac{2a}{99}\right)\)= 0,28 mol                            (2')

Từ (1') và (2') => x = 0,01 ; a = 2,97 ==> nZnSO4 =  = 0,1 mol => mZnSO4 = 161.0,1 = 16,1g

18 tháng 8 2016

bài này có 3 cách giải hẵn hoi nhé

17 tháng 9 2017

Đáp án C

Bảo toàn nguyên tố cho cacbon ta có

Thứ tự các phản ứng xảy ra khi cho từ từ dung dịch H+ vào dung dịch X là

Các phản ứng tạo thành các chất trong dung dịch X