
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


12.
Na2CO3+H2SO4->Na2SO4+H2O+CO2
............. 0,5 ............. ......... 0,5
CO2+2KOH->K2CO3+H2O
x 2x x
CO2+KOH->KHCO3
y y y
mKOH=98.40/100=39,2g
nKOH=39,2/56=0,7mol
Có:
2x+y=0,7
138x+100y=57,6
=>x=0,2mol; y=0,3mol
mK2CO3=138.0,2=27,6g
mKHCO3=57,6-27,6=30g
b.
nCO2=x+y=0,2+0,3=0,5mol
CMddH2SO4=0,5/0,2=2,5M
8. Hoàn thành sơ đồ chuyển hóa sau:
Mg \(\underrightarrow{\left(1\right)}\) MgO \(\underrightarrow{\left(2\right)}\) MgCl2 \(\underrightarrow{\left(3\right)}\) Mg(OH)2 \(\underrightarrow{\left(4\right)}\) MgO \(\underrightarrow{\left(5\right)}\) MgSO4 \(\underrightarrow{\left(6\right)}\) MgCO3 \(\underrightarrow{\left(7\right)}\) MgO
\(\left(1\right)2Mg+O_2\underrightarrow{t^o}2MgO\)
\(\left(2\right)MgO+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2O\)
\(\left(3\right)MgCl_2+2NaOH\rightarrow Mg\left(OH\right)_2\downarrow+2NaCl\)
\(\left(4\right)Mg\left(OH\right)_2\underrightarrow{t^o}MgO+H_2O\)
\(\left(5\right)MgO+H_2SO_4\rightarrow MgSO_4+H_2O\)
\(\left(6\right)MgSO_4+Na_2CO_3\rightarrow MgCO_3+Na_2SO_4\)
\(\left(7\right)MgCO_3\underrightarrow{t^o}MgO+CO_2\uparrow\)

1.(đề đầu)
1. SO3
2.\(P_2O_5+3H_2O\rightarrow2H_3PO_4\)
3.\(CaO+2HCl\rightarrow CaCl_2+H_2O\)
2.
(1)\(CaO+H_2O\rightarrow Ca\left(OH\right)_2\)
(2)\(Ca\left(OH\right)_2+CO_2\rightarrow CaCO_3+H_2O\)
(3)CaCO3 --nhiệt>CaO+H2O
(4)\(CaO+2HCl\rightarrow CaCl_2+H_2O\)
(5)\(3CaCl_2+2Na_3PO_4\rightarrow Ca_3\left(PO_4\right)_2+6NaCl\)
3.
a,\(SO_3+H_2O\rightarrow H_2SO_4\)
b,\(n_{SO_3}=\dfrac{8}{80}=0,1\left(mol\right)\)
Theo PTHH: \(n_{H2SO4}=n_{SO3}=0,1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow C_{M\left(SO3\right)}=\dfrac{0,1}{0,25}=0,4\left(M\right)\)
1(Đề 2)
1.H2SO4
2.BaO
3.CuO
2.
(1)CaCO3---nhiệt-->CaO+H2O
(2)CaO+H2O--->Ca(OH)2
(3)Ca(OH)2+CO2--->CaCO3+H2O
(4)CaO+2HCl--->CaCl2+H2O
(5)Ca(OH)2+Mg(NO3)2---->Ca(NO3)2+Mg(OH)2
3.
a, SO3+H2O--->H2SO4
b,\(n_{SO3}=\dfrac{16}{80}=0,2\left(mol\right)\)
Theo PTHH:\(n_{H2SO4}=n_{SO3}=0,2\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow C_{M\left(H2SO4\right)}=\dfrac{0,2}{0,5}=0,4\left(mol\right)\)

giải bài nào vậy bạn...không nhẽ tới 1 bài bạn cũng ko giải đc sao....chúng mình giải ra hết luôn đó hả........haiuzzz


a;Zn + 2HCl\(\rightarrow\)ZnCl2+H2
Zn+ H2SO4\(\rightarrow\)ZnSO4+H2
b;TN1:
\(\sum n_{H_2}=0,1+0,1=0,2\left(mol\right)\)
VH2=22,4.0,2=4,48(lít)
TN2:
\(\sum n_{H_2}=0,1+0,05=0,15\left(mol\right)\)
VH2=22,4.0,15=3,36(lít)
Vậy ở TN1 sinh ra nhiều H2 hơn

PTHH : Al + HCl => AlCl3 + H2
Fe + HCl => FeCl2 + H2
a. nHCl = CM. V = 1.0,7 = 0,7 (mol)
Đặt số mol của Al =x ; Fe =y
PTHH : 2Al +6HCl => 2AlCl3 + 3H2
x -> 3x
Fe + 2HCl => FeCl2 + H2
y -> 2y
Ta có : x.27 + y.56 = 43,9 (g)
3x +2y = 0,7 (mol)
( cậu dùng máy tính giải hệ pt 2 ẩn nhé, tớ hiện không có máy tính )
=> x=...
y=....
Từ x,y suy ra số mol trên 2 pt của H2 rồi cộng lại với nhau => V=n.22,4
b. tính mFe, mAl
%mFe= \(\dfrac{mFe}{43,9}\).100% =
%mAl = \(\dfrac{mAl}{43,9}\).100% =
c.Vdd pư = Vdd bđ =0,7 (l)
CM AlCl3 =\(\dfrac{nAlCl_3}{Vddpư}\)=
CM FeCl2 = \(\dfrac{nFeCl_2}{Vddpu}\)=
Lần sau em nhớ xoay ảnh về đúng chiều để cô và các bạn dễ quan sát câu hỏi nhé


12. Na2O + H2O ---> 2 NaOH
0,4 mol 0,8
CaCO3 ---> CaO + CO2
0,5 mol 0,5
CO2 + 2NaOH ---> Na2CO3 + H2O
0,4 0,8 mol 0,4
CO2 + Na2CO3 + H2O ---> 2NaHCO3
0,1 mol 0,1 0,2
=> Muối thu được có Na2CO3 0,4 - 0,1 = 0,3 mol và NaHCO3 0,2 mol
=> m Muối = 0,3. 106 + 0,2. 84 = 48,6g
11a. CO2 0,1 mol. NaOH 0,1 mol => Sản phẩm sau pư là NaHCO3 0,1 mol
=> m = 0,1.84 = 8,4g.
11b. SO2 0,5 mol. KOH 1,5 mol => Sau pư có K2SO3 0,5 mol và KOH dư 0,5 mol
=> mK2SO3 = 0,5. 158 = 79g và mKOH = 0,5. 56 = 28g.
11c. CO2 = 0,3 mol và Ca(OH)2 0,2 mol
=> sau pư có CaCO3 0,1 mol và Ca(HCO3)2 0,1 mol