K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

15 tháng 9 2016

nH+=5.10-3 mol         nOH-=0,4x mol

a/  dung dich thu duoc co pH=11 nen bazo du

[H+]=10-11 M  => [OH-]=10-3 M => nOH-=10-3.0,3 mol

H+            +     OH-    --------->  H20

5.10-3              0,4x

5.10-3              5.10-3

                        10-3.0,3

ta co: 0,4x=5.10-3+10-3.0,3=> x=0,01325 M

cau b tuong tu

 

18 tháng 12 2016

Kết tủa gồm Fe(OH)3, Cu(OH)2, BaSO4

→ A gồm Fe2O3, CuO, BaSO4

10 tháng 11 2016

Chương 2. Nhóm nitơ

15 tháng 7 2019

Khi thêm 1ml dung dịch \(MgCl_21M\) vào 100 ml dung dịch đệm thì

\(C_{Mg^{2+}}\)ban đầu=\(10^{-2}\left(M\right)\)

Ta có \(T_{Mg\left(OH\right)_2}=\left[Mg^{2+}\right]\left[OH^-\right]^2=10^{-10,95}\)

Để kết tủa \(Mg\left(OH\right)_2\) thì \(\left[Mg^{2+}\right]\left[OH^-\right]^2\ge10^{-10,95}\)

\(\left[OH^-\right]^2\ge\frac{10^{-10,95}}{Mg^{2+}}=\frac{10^{-10,95}}{10^{-2}}=10^{-8,95}\).Hay OH- \(10^{-4,475}\)

Dung dịch \(NH_4Cl\) 1M \(+NH_3\) 1M cân bằng chủ yếu là

\(NH_3+H_2O\Leftrightarrow NH_4^++OH^-\)

1 1 \(K_{NH_3}=K_b=10^{-4,75}\)

1-x 1+x x

\(K_b=\frac{\left(x+1\right)x}{1-x}=10^{-4,75}\)

\(x=10^{-4,75}\) hay \(\left[OH^-\right]=10^{-4,75}< 10^{-4,475}\)

Vậy khi thêm 1 ml dung dịch \(MgCl_21M\) vào 100 ml dung dịch \(NH_31M\)\(NH_4Cl\) 1M thì không xuất hiện kết tủa \(Mg\left(OH\right)_2\)

Tham khảo!

16 tháng 9 2019

2/ mình nhầm là 0,3125 M mới đúng

17 tháng 9 2019

nH2SO4 = 0,2 . 0,3 = 0,06 mol

H2SO4 -------> 2H+ + SO42-

0,06 ----------> 0,12 --- 0,06 mol

nBa(OH)2 = 0,3125 . 0,2 = 1/16 mol

Ba(OH)2 -----------> 2OH- + Ba2+

1/16 ----------------> 1/8 ---- 1/16 mol

OH- + H+ ------> H2O

1/8 -- 0,12 ------------- mol

0,12 - 0,12 ------------- mol

nOH- dư = 1/8 -0,12 = 0,005 mol

[OH-] = 0,005 / 0,5 = 0,01 M

pOH = -log(0,01) = 2

pH = 14 -2 = 12

Ba2+ + SO42- -----> BaSO4

1/16 -- 0,06 --------------- mol

0,06 -- 0,06 --------> 0,06 mol

mBaSO4 = 0,06 . 233 = 13,98 g

18 tháng 8 2016

TN1.                                   nKOH = 0,22 mol

     2KOH + ZnSO4 → Zn(OH)2 + K2SO4                 (1)

     2KOH + Zn(OH)2 → K2ZnO2 + 2H2O                (2)

     Gọi x là số mol của Zn(OH)2 phản ứng ở pt (2)

ð  Số mol của Zn(OH)2 tạo ra ở pt (1) là \(x+\frac{3a}{99}\); nKOH = 2x + \(2\left(x+\frac{3a}{99}\right)\)= 0,22 mol          (1')

     TN2.  nKOH = 0,28 ; Lượng KOH ở thí nghiệm 2 lớn hơn TN1 là 0,28 – 0,22 = 0,06 mol.

     Tương tự như trên ta có:  nKOH = (2x + 0,06) + \(2\left(x+0,03+\frac{2a}{99}\right)\)= 0,28 mol                            (2')

Từ (1') và (2') => x = 0,01 ; a = 2,97 ==> nZnSO4 =  = 0,1 mol => mZnSO4 = 161.0,1 = 16,1g

18 tháng 8 2016

bài này có 3 cách giải hẵn hoi nhé

29 tháng 8 2019
https://i.imgur.com/PbCou8L.jpg