Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

chọn gốc tọa độ tại A, chiều dương từ A-B, gốc thời gian lúc hai xe chuyển động
x1=x0+v0.t+a.t2.0,5=0,2t2
x2=x0+v.t=120+v.t
hai xe gặp nhau sau 40s (t=40s)
x1=x2\(\Leftrightarrow\)0,2.(40)2=120+v.40\(\Rightarrow\)v=5m/s
x2=120+5t
khoảng cách hai xe sau 60s
\(\Delta x=\left|x_1-x_2\right|\)=300m

Chọn đáp án B
Chọn mốc tọa độ tại A, chiều dương là chiều từ A ® B.
Phương trình chuyển động của xe thứ nhất là

A O x
1) Chọn trục tọa độ Ox như hình vẽ, mốc thời gian lúc ô tô xuất phát.
- Phương trình vận tốc: \(v=v_0+a.t\)
Ban đầu, \(v_0=0\); \(a=0,5m/s^2\)
Suy ra: \(v_1=0,5.t(m/s)\)
- Phương trình tọa độ: \(x=x_0+v_0.t+\dfrac{1}{2}a.t^2\)
\(x_0=0\); \(v_0=0\); \(a=0,5(m/s^2)\)
Suy ra: \(x_1=\dfrac{1}{2}.0,5.t^2=0,25.t^2(m)\)
2) Đổi \(v_{02}=18km/h=5m/s\)
a) Phương trình chuyển động của tàu điện là:
\(x_2=x_0+v_0.t+\dfrac{1}{2}a.t^2=0+5.t+\dfrac{1}{2}.0,3.t^2\)
\(\Rightarrow x_2=5.t+0,15.t^2(m)\)
Ô tôt đuổi kịp tàu điện khi: \(x_1=x_2\)
\(\Rightarrow 0,25.t^2=5.t+0,15.t^2\)
\(\Rightarrow t = 50(s)\)
Vị trí gặp nhau là: \(x=0,25.50^2=625(m)\)
b) Thay \(t=50s\) vào phương trình vận tốc của ô tô và tàu điện ta được:
Vận tốc của ô tô: \(v_1=0,5.t=0,5.50=25(m/s)\)
Vận tốc của tàu điện: \(v_2=5+0,3.t=5+0,3.50=20(m/s)\)

Gọi G là vị trí hai ô tô gặp nhau
Đối với ô tô đi từ A:
\(AG=\dfrac{1}{2}a_1t^2+v_0t=\dfrac{1}{2}.1.t^2-10t=\dfrac{1}{2}t^2-10t\)
Đối với ô tô đi từ B:
\(BG=\dfrac{1}{2}a_2t^2=\dfrac{1}{2}.2.t^2=t^2\)
Lại có: \(AG-BG=AB\)
\(\Leftrightarrow\dfrac{1}{2}t^2-t^2+10t=50\)
\(\Leftrightarrow t=10\left(s\right)\)
Vị trí hai ô tô gặp nhau cách A một khoảng: \(AG=\dfrac{1}{2}t^2+10t=150\left(m\right)\)
Và gặp nhau sau 10s kể từ lúc chuyển động

chọn hệ quy chiếu: gốc tọa độ trùng A
chiều dượng của Ox từ A đến B
gốc thời gian khi ô tô đi qua điểm A ( lúc 8h)
a) phương trình chuyển động của 2 xe
x1=10t - 0,1t^2
x2= 560 - 0,2t^2
2 xe gặp nhau <=> x1=x2
<=> t=40s
x=x1=x2= 240m
b) phương trình vận tốc của 2 xe: (v=v0 + at)
v1=10 - 0,2 .40 =2 m/s
v2= 0+ 0,4 .40 = 16 m/s
Chọn gốc thời gian là lúc 8h, gốc tọa độ tại A, chiều dương từ A đến B
ô tô 1: xo1 = 0; vo1 = 10m/s; a1 = -0,2m/s2
ô tô 2: xo1 = 560; vo1 = 0; a1 = 0,4m/s2
Giải
a) Phương trình chuyển động của hai xe:
x1 = x01 + v01t + 0,5a1t2 = 10t – 0,1t2 (1)
x2 = x02 + v02t + 0,5a2t2 = 560 – 0,2t2 (2)
b) Khi hai xe gặp nhau:
x1 = x2 => 10t – 0,1t2 = 560 – 0,2t2 => t = 40 s
=> x1 = x2 = 240 m.
c) Thời gian để xe một dừng lại:
v1 = vo1 + a1.t => t = 50 s;

Phương trình chuyển động của xe xuất phát lúc 6h là:
Sa=40.(8-6)+t.40=80+t.40(km)
Phương trình chuyển động của xe xuất phát lúc 7h là:
Sb=50.(t+1)=50.t+50(km)
Để 2 xe gặp nhau thì Sa=Sb hay 80+40.t=50+50.t
=> t=3(h)
Thời điểm 2 xe gặp nhau là:8h+1/2h+3=11h30'
Vị trí 2 xe gặp nhau cách Quảng Ngãi một khoảng là:
80+40.3=200(km)
chết rồi vừa nãy mình làm nhầm đây là bài làm lại
Đổi 30'=0,5h
Lúc xe xuất phát trước nghỉ 30' lúc 8h thì xe xuất phát muộn đi được:(8+0,5)-7=1,5(h)
Phương trình chuyển động của xe xuất phát trước là:
Sa=(8-6).40+t.40=80+t.40(km)
Phương trình chuyển động chủa xe xuất phát sau là:
Sb=1,5.50+t.50=75+t.5o(km)
Hai xe gặp nhau khi Sa=Sb hay 80+t.40=75+t.50
=> t=0,5(h)
Thời điểm 2 xe gặp nhau là:
8+0,5+0,5=9(h)
Vị trí 2 xe gặp nhau cách Quảng Ngãi một khoảng là:
Sa=80+40.t=80+40.0,5=100(km)