K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

16 tháng 3 2022

B

16 tháng 3 2022

C

9 tháng 4 2017

Thành phần chính của xi măng là CaSiO3, Ca(AlO2)2

Sản xuất xi măng cần những nguyên liệu: đất sét, đá vôi, cát…

– Công đoạn: Nghiền nhỏ đá vôi và đất sét rồi trộn đều với cát, nước thành dạng bùn

– Nung hỗn hợp trong lò quay ở nhiệt độ 1400 – 1500 độ C tạo clanhke rắn

– Nghiền clanhke và phụ gia thành bột mịn là xi măng


9 tháng 4 2017

Bài 3. Thành phần chính của xi măng là gì ? Cho biết nguyên liệu chính và mô tả sơ lược các công đoạn sản xuất xi măng.

Thành phần chính của xi măng là CaSiO3, Ca(AlO2)2

Sản xuất xi măng cần những nguyên liệu: đất sét, đá vôi, cát…

– Công đoạn: Nghiền nhỏ đá vôi và đất sét rồi trộn đều với cát, nước thành dạng bùn

– Nung hỗn hợp trong lò quay ở nhiệt độ 1400 – 1500 độ C tạo clanhke rắn

– Nghiền clanhke và phụ gia thành bột mịn là xi măng

9 tháng 4 2017

-Nguyên liệu: Đất sét, thạch anh, fenpat

– Công đoạn sản xuất: +Nhào nguyên liệu với nước, tạo khối dẻo rồi cho vào khuôn tạo hình đồ vật và phơi khô

+ Cho vào lò nung với nhiệt độ thích hợp.


9 tháng 4 2017

Bài 2. Hãy mô tả sơ lược các công đoạn chính để sản xuất đồ gốm.

-Nguyên liệu: Đất sét, thạch anh, fenpat

– Công đoạn sản xuất: +Nhào nguyên liệu với nước, tạo khối dẻo rồi cho vào khuôn tạo hình đồ vật và phơi khô

+ Cho vào lò nung với nhiệt độ thích hợp.

24 tháng 7 2016

80 tấn quặng pirit chứa 40% S 
m.S = 40 . 80 : 100 = 32 tấn S
theo lí thuyết 32 tấn S sẽ tạo ra đc 98 tấn H2SO4
thực tế chỉ tạo ra 73,5 tấn
Hiệu suất là H = 73,5/98 x 100% =75%


Khối lượng dung dịch H2S04 50% có là 73,5 . 100/50 = 147 (g)

24 tháng 7 2016

nhưng mà lam sao tính đươc 98 tấn h2so4 vậy

 

9 tháng 4 2019

nH2SO4=2/98=1/49 (mol)

\(S\rightarrow SO_2\rightarrow SO_3\rightarrow H_2SO_4\)

\(\frac{1}{49}\) \(\frac{1}{49}\)

mS=\(\frac{1}{49}.32=\frac{32}{49}\)

m S (thực có) = \(\frac{32}{49}.\frac{100}{80}=\frac{40}{49}\)

mquặng S=\(\frac{40}{49}.\frac{100}{60}=1,36\left(tấn\right)\)

11 tháng 5 2017

Bài giải:

Nguyên liệu là lưu huỳnh(hoặc quặng pirit), không khí và nước
- sản xuất SO2 bằng cách đốt S trong không khí
S + O2 ----> SO2
- sản suất SO3 bằng cách oxi hóa SO2( chất xúc tác là V2O5 ở nhiệt độ 450 độ C)
2SO2 + O2 -----> 2SO3
- sản xuất H2SO4 bằng cách cho SO3 t/d với H2O
SO3 + H2O ----> H2SO4



31 tháng 5 2017

- Nguyên liệu là lưu huỳnh (hoặc quặng pirit ) , không khí và nước .
- Sản xuất :

+ Sản xuất lưu huỳnh đioxit bằng cách đốt lưu huỳnh trong không khí
S + O \(\rightarrow\) SO2
+ Sản suất Slưu huỳnh trioxit bằng cách oxi hóa lưu huỳnh đioxit ( chất xúc tác là Vannađi ( V ) oxit ở 450 độ C)
\(SO_2+\dfrac{1}{2}O_2\rightarrow SO_3\)
+ Sản xuất axit sunfuric bằng cách cho lưu huỳnh đioxit tác dụng với nước .
\(SO_3+H_2O\rightarrow H_2SO_4\)

21 tháng 10 2018

1. Ta có : mgang =100(tấn)

Mà có 5% nguyên tố ko phải Fe => mFe(trong 100 tấn gang)=95 (tấn)

Mà trong quá trình luyện gang lượng sắt hao hụt là 4%

=> mFe (ban đầu)=98,96(tấn)

Fe3O4 + H2

21 tháng 10 2018

Fe3O4 + 4CO -to-> 3Fe + 4CO2 (1)

Ta có : 1mol Fe3O4 --> 3mol Fe

232g Fe3O4 --> 168g Fe

=> 232 tấn Fe3O4 --> 168 tấn Fe

=> x tấn Fe3O4 --> 98,96 tấn Fe

=> x=136,66(tấn)

Mà trong quặng hematit Fe3O4 chỉ chiếm 80%

=> mquặng=170,825(tấn)

9 tháng 4 2017

Thủy tinh (có thành phần chính là Na2SiO3, CaSiO3) được sản xuất theo ba công đoạn chính:

- Trộn hỗn hợp cát, đá vôi, sôđa theo một tỉ lệ thích hợp.

- Nung hỗn hợp trong lò nung ở khoảng 900°c thành thủy tinh ở dạng nhão.

- Làm nguội từ từ thủy tinh dẻo, ép thổi thủy tinh dẻo thành các đồ vật. Các phản ứng xảy ra:

CaCO3 CaO + CO2

SiO2 + CaO CaSiO3

SiO2 + Na2CO3 Na2SiO3 + CO2



9 tháng 4 2017

Bài 4. Sản xuất thuỷ tinh như thế nào ? Viết các phương trình hoá học của phản ứng xảy ra trong quá trình nấu thuỷ tinh.

Lời giải:

Thủy tinh (có thành phần chính là Na2SiO3, CaSiO3) được sản xuất theo ba công đoạn chính:

- Trộn hỗn hợp cát, đá vôi, sôđa theo một tỉ lệ thích hợp.

- Nung hỗn hợp trong lò nung ở khoảng 900°c thành thủy tinh ở dạng nhão.

- Làm nguội từ từ thủy tinh dẻo, ép thổi thủy tinh dẻo thành các đồ vật. Các phản ứng xảy ra:

CaCO3 CaO + CO2

SiO2 + CaO CaSiO3

SiO2 + Na2CO3 Na2SiO3 + CO2

25 tháng 8 2019

\(PTHH:S+O_2\underrightarrow{t^o}SO_2\\ SO_2+\frac{1}{2}O_2\xrightarrow[V_2O_5]{t^o}SO_3\\ SO_3+H_2O\rightarrow H_2SO_4\)

\(m_{S\cdot trong\cdot FeS_2}=320.10^6.45\%=144.10^6\left(g\right)\)

\(n_S=\frac{144.10^6}{32}=45.10^5\left(mol\right)\)

Theo pt: \(n_S=n_{SO_2}=n_{SO_3}=n_{H_2SO_4}\)

\(\Rightarrow n_{H_2SO_4}=45.10^5\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{H_2SO_4}=45.10^5.98=441.10^6\left(g\right)=441\left(ton\right)\)

\(H=\frac{441}{450}.100\%=98\left(\%\right)\)

25 tháng 8 2019

Đề bài 1 có bị nhầm khối lượng axit sunfuric k đấy bạn? ._.

1 tháng 8 2019

Đổi 1 tấn =1000kg.

K/l Fe3O4:

............\(m=530\left(kg\right)\)

PTHH: \(Fe_3O_4\rightarrow3Fe\)

...............530...........383,79.........(kg)

Số kg gang:

...........................\(m=383,79.\frac{100}{92}\approx417,16\left(kg\right)\)