Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Chọn A.
Ta có:
Khi
R = 0 , 25 r ⇒ P = P ' = 120 W U 2 .0 , 25 r 0 , 25 r + 2 Z L − Z C 2 = U 2 .1 , 25 r 1 , 25 r + 2 Z L − Z C 2 U 2 .0 , 25 r 0 , 25 r + 2 Z L − Z C 2 = 120
Khi R = Z L − Z C thì
P max = x = U 2 2 Z L − Z C = 2.240 r r 5 = 480 5 W
Khi
R = 0 ⇒ P ' = y = U 2 . r r + 2 Z L − Z C 2 = 240 r 2 r 2 + 5 r 2 16 = 1280 7 W
⇒ P m − P ' m = 480 5 − 1280 7 ≈ 31 , 8 W .

Ta có P 1 = U 2 R R 2 + Z L − Z C 2 , P 2 = U 2 R + r R + r 2 + Z L − Z C 2
Ta có P 1 = P 2 tại R=0,25r
U 2 1 , 25 r 1 , 25 r 2 + Z L − Z C 2 = U 2 0 , 25 r 0 , 25 r 2 + Z L − Z C 2 ⇒ Z L − Z C 2 = 5 4 r 2
Ta thấy rằng
x = P 1 m a x = U 2 2 Z L − Z C = 2 5 U 2 r , y = P 2 R = 0 = U 2 r r 2 + Z L − Z C 2 = 16 21 U 2 r
⇒ x + y = U 2 r 2 5 + 16 21
Kết hợp với 120 = U 2 1 , 25 r 1 , 25 r 2 + 5 r 2 16 = 2 3 U r 2 ⇒ U r 2 = 180 W
Từ đó ta tìm được x + y = U 2 r 2 5 + 16 21 ≈ 298 W
Đáp án A

Bài 1:
Để công suát tiêu thụ trê mạch cực đại thì:
\((R+r)^2=(R_1+r)(R_1+r)\)
\(\Rightarrow (R+10)^2=(15+10)(39+10)\)
\(\Rightarrow R=25\Omega\)
Bài 2: Có hình vẽ không bạn? Vôn kế đo hiệu điện thế của gì vậy?
Đồ thị thứ nhất ứng với P 1 = U 2 R R 2 + Z L − Z C 2 = U 2 R R 2 + 60 2
Đồ thị thứ hai ứng với P 2 = U 2 R + r R + r 2 + Z L − Z C 2 = U 2 R + r R + r 2 + 60 2 ứng với r > Z L − Z C = 60
Từ hình vẽ ta có
P 1 R = r 2 = P 2 R = r 2 ⇔ 1 r 2 4 + 60 2 = 3 9 r 2 4 + 60 2 ⇒ r = 40 3 Ω > Z L − Z C
P 2 = 100 = U 2 r 2 r 2 4 + 60 2 ⇒ U 2 = 24000 3
P 1 m a x = U 2 2 Z L − Z C = 200 3 W
Đáp án A