K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

18 tháng 12 2015

TL:

2Al + 6HCl ---> 2AlCl3 + 3H2

2H2O ---> 2H2 + O2

4P + 5O2 ---> 2P2O5

P2O5 + 3H2O ---> 2H3PO4

BaO + H2O ---> Ba(OH)2

K + H2O ---> KOH + 1/2H2

2Cu + O2 ---> 2CuO

18 tháng 4 2016

Đáp án: D. CH3CH2CH=O.

6 tháng 3 2016

vi luc nay co2 bi day xuong hoa tri thap nhat

10 tháng 4 2016

nH2SO4=0,02 mol

pt       Fe2O3  +  3 H2SO4  ->  Fe2(SO4)3  +  3 H2O

           MgO +  H2SO4  ->  MgSO4 +  H2O

           CuO  +  H2SO4   ->   CuSO4  +  H2O

      Theo ptpu  nH2O=nH2SO4=0,02

=> mmuối khan thu được= 2,81 + 0,02.98 - 0,02.18  = 4,41 g

27 tháng 3 2016

dùng quì tím nhận biết được : 

H2SO4: hóa đỏ                                 NaOH: hóa xanh

dùng AgNO3 nhận biết được :  NaCl : kết tủa trắng

PT : AgNO3  + NaCl  → AgCl↓ + NaNO3

còn lại là nước .

27 tháng 3 2016

-Trích mẫu thử

- Cho quỳ tím vào các mẫu thử:

   +Mẫu thử nào làm quý tím chuyển sang màu đỏ là H2SO4

    +Mẫu thử nào làm quỳ tím chuyển sang màu xanh là NaOH

    + Mẫu thử nào không làm đổi màu quý tím là NaCl, H2O

-Cho AgNO3 vào 2 dung dịch không làm đổi màu quỳ tím:

   + Dung dịch nào xuất hiện kết tủa là NaCl

              PT: NaCl + AgNO3 -> AgCl + NaNO3

   + Dung dịch còn lại là H2O

- Dán nhãn cho các lọ dung dịch

19 tháng 3 2016

Các phương trình hóa học của tirozin:

a)  + HCl → 

b)  + Br2 →  + 2HBr.

c)   + 2NaOH →  + 2H2O

d)  + CH3OH  

.

 

4 tháng 7 2017

\(n_{SO_3}=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4\) mol

\(n_{H_2SO_4}\text{ban đầu}=\dfrac{10m}{100}=0,1m\) mol

\(SO_3+H_2O\rightarrow H_2SO_4\)

0,4 --------------> 0,4

\(\Rightarrow n_{H_2SO_4}\text{sau}=0,1m+0,4\) mol

\(\Rightarrow\dfrac{0,1m+0,4}{m}=\dfrac{17,2}{100}\Rightarrow m=5,56\) gam

1. Cho 29 gam hỗn hợp gồm Al, Cu và Ag tác dụng vừa đủ với 950ml dung dịch HNO3 1,5M, thu được dung dịch chứa m gam muối và 5,6 lít hỗn hợp khí X (đktc) gồm NO và N2O. Tỉ khối của X so với H2 là 16,4. Giá trị của m là:A. 98,20          B. 91,00          C. 97,20          D. 98,752. Este X có công thức C3H4O2. Thủy phân X trong môi trường kiềm, đun nóng thu được hai chất Y và Z, Z tác dụng với dung...
Đọc tiếp

1. Cho 29 gam hỗn hợp gồm Al, Cu và Ag tác dụng vừa đủ với 950ml dung dịch HNO1,5M, thu được dung dịch chứa m gam muối và 5,6 lít hỗn hợp khí X (đktc) gồm NO và N2O. Tỉ khối của X so với H2 là 16,4. Giá trị của m là:

A. 98,20          B. 91,00          C. 97,20          D. 98,75

2. Este X có công thức C3H4O2. Thủy phân X trong môi trường kiềm, đun nóng thu được hai chất Y và Z, Z tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng thu được chất hữu cơ T. Phát biểu không đúng là:

A. Oxi hóa (xúc tác Mn2+, t0) Y thu được T

B. Cả Y và T đều có khả năng tham gia phản ứng tráng gương

C. Nhiệt độ sôi của T cao hơn Y

D. T có tính axit mạnh nhất trong dãy đồng đẳng

3. Qua nghiên cứu phản ứng este hóa xenlulozơ người ta thấy mỗi gốc glucozo (C6H10O5) có:

A. 4 nhóm hydroxyl     B. 5 nhóm hydroxyl     C. 2 nhóm hydroxyl     D. 3 nhóm hydroxyl

4. Có bốn dung dịch hóa chất mất nhãn: etyl axetat, glucozo, glixerol, natrihidroxit. bằn phương pháp hóa học và chỉ sử dụng 1 thuốc thử nào để phân biệt được các dung dịch trên?

A. Quì tím          B. Dung dịch CuSO4          C. Dung dịch AgNO3          D. Cu(OH)2

5. Có 4 hợp chất hữu cơ, mạch hở có công thức lần lượt là: CH2O, CH2O2, C2H2O3, C2H4O2. Số chất vừa tác dụng Na, vừa tác dụng NaOH và vừa có khả năng tham gia phản ứng tráng gương là

A. 4          B. 1          C. 3          D. 2

 

8
23 tháng 12 2015

Bạn chú ý, gửi từng câu hỏi một, không nên gửi nhiều câu hỏi một lúc

23 tháng 12 2015

Câu 1.

Bài này có thể gọi M là kim loại chung của 3 kim loại trên:

M + HNO3 ---> M(NO3)n + NO + N2O + H2O (chú ý với bài tính toán kiểu này ko cần cân bằng pt).

Ta có số mol HNO3 = 1,5.0,95 = 1,425 mol.

Ta có khối lượng của hh khí (NO và N2O) = 16,4.2.số mol = 16,4.2.0,25 = 8,2 gam.

Áp dụng ĐLBTKL ta có: 29 + 63.1,425 = m + 8,2 + 18.0,7125 (chú ý số mol H2O luôn bằng 1/2 số mol HNO3).

Tính ra m = 97,75 g