Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Viết phương trình dạng phân tử ứng với phương trình ion rút gọn sau :
1. Ba2+ + C BaC03
2. Fe3+ + 3O Fe(OH)3
3. N + O NH3 +H20
4. + 2H+ H2S #Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 11

1. BaSO4+Na2CO3→BaSO4+Na2CO3→BaCO3+Na2SO4BaCO3+Na2SO4
2. 2FeCl3+3Ba(OH)2→2FeCl3+3Ba(OH)2→2Fe(OH)3+3BaCl22Fe(OH)3+3BaCl2
3. (NH4)2SO4+2KOH→(NH4)2SO4+2KOH→2NH3+2H2O+K2SO42NH3+2H2O+K2SO4
4. FeS+2HCl→FeS+2HCl→H2S+FeCl2H2S+FeCl2
5. NaOH+HClO→NaClO+H2ONaOH+HClO→NaClO+H2O
6. CO2+2NaOH→Na2CO3+H2O
1. Hỗn hợp A gồm 3 ankin X,Y,Z đều là chất khí ở điều kiện thường, trong đó X có khối lượng phân tử bé nhất chiếm 40% số mol của hỗn hợp A. Đốt cháy hoàn toàn 0,05 mol hỗn hợp A thu được 4,032 lít khí CO2 (đktc). Nếu cho 0,01 mol hỗn hợp A phản ứng vói lượng dư dd #Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 11


Đề đây:
a, Hãy lập công thức tính % về khối lượng C, H của monoxicloankan theo số lượng nguyên tử cacbon trong phân tử. nhận xét kết quả thu được.b, cũng hỏi như câu (a) đối với ankan. Hàm lượng % C, H ở ankan CnH2n+2 sẽ biến đổi như thế nào khi n tiến tới vô cùng. a) mono xicloankan: CnH2n
%C=12/14.100% =85,71%
%H = 14,29%
=> %C và H luôn là hằng số và ko thay đổi theo số C
b) CnH2n+2
%C = 12n/(14n+2)
%H = (2n+2)/(14n+2)
nếu e đã học giới hạn trong toán thì dễ dàng tính đc, còn không thì cứ nghĩ như thế này, n rất lớn so với 2 nên 14n+2 = 14n => %C tiến về 85,71%
%H--->14,2857%

2) Đặt số mol Na2CO3 là x mol, số mol NaHCO3 là y mol
nHCl=0,9.0,5=0,45(mol)
nH2=0,3(mol)
Ta có PTHH
---------------Na2CO3 + 2HCl ----> 2NaCl + H2O + CO2
mol-------------x-------------2x------...
---------------NaHCO3 + HCl -----> NaCl + H2O + CO2
mol------------y--------------y-------...
Ta thấy HCl dư do 0,45>0,3
tự tính độ pH nha
3) Ta có công thức:
C%=CM*M(HCOOH)/10*d
=>CM(đầu)=C%*10*d/M(HCOOH)
=0.46*10*1/46=0.1(mol/l)
_Dung dịch sau phản ứng có pH=3:
=>CM(H+)=10^-3(mol/l)
HCOOH<=>H{+}+HCOO{-}
10^-3------->10^-3(mol/l)
=>CM(HCOOH sau)=10^-3(mol/l)
_Độ điện li alpha=CM(HCOOH sau)/CM(đầu)
=10^-3/0.1=0.01=1%
=> chọn C
Hợp chất hữu cơ X đơn chức chứa C, H, O biết :
-X tác dụng với na giải phóng H2
-X tác dụng với Cu(OH)2 tạo dung dịch xanh lam
-X có thể tham gia phản ứng tráng gương
-Khi đốt 0,1 mol X thì thu được không quá 7 lít sản phảm ở thể khí ( đo ở 136,5 #Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 11

Hợp chất hữu cơ X đơn chức chứa C, H, O biết :
-X tác dụng với na giải phóng H2 => Có chức -OH hoặc -COOH
-X tác dụng với Cu(OH)2 tạo dung dịch xanh lam => Có chức -COOH vì hòa tan Cu(OH)2.
-X có thể tham gia phản ứng tráng gương => có chức -CHO hoặc chứa gốc HCOO-
-Khi đốt 0,1 mol X thì thu được không quá 7 lít sản phảm ở thể khí ( đo ở 136,5cc ; 1atm) .Công thức của X => nCO2 + nH2O < 0,028 mol
=> Đáp án là B
Thế cũng là axit nhưng tại sao HCOOH lại không được chọn mà em chọn CH3COOH nhỉ?
6.24. Hỗn hợp khí A chứa nitơ và hai hiđrocacbon kế tiếp nhau trong một dãy đồng đẳng. Khối lượng hỗn hợp A là 18,3 g và thể tích của nó là 11,2 lít. Trộn A với một lượng dư oxi rồi đốt cháy, thu được 11,7 gam #Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 11

Số mol CO2=21,2822,4=0,95(mol)CO2=21,2822,4=0,95(mol)
Khối lượng C trong A là : 0,95.12 = 11,4 (g).
Số mol H2O=11,718=0,65(mol)H2O=11,718=0,65(mol)
Khối lượng H trong A là : 0,65.2 = 1,3 (g).
Tổng khối lượng của C và H chính là tổng khối lượng 2 hiđrocacbon. Vậy, khối lượng N2 trong hỗn hợp A là : 18,30 - (11,4 + 1,3) = 5,6 (g)
Số mol N2=5,628=0,2(mol)N2=5,628=0,2(mol)
Số mol 2 hidrocacbon = 11,222,4−0,2=0,3(mol)11,222,4−0,2=0,3(mol)
Đặt lượng CxHy là a mol, lượng Cx+1Hy+2 là b mol :
a + b = 0,2 (1)
Số mol C = số mol C02, do đó :
xa + (x + 1)b = 0,95 (2)
Số mol H = 2.số mol H2OH2O, do đó :
ya + (y+ 2)b = 2.0,65= 1,3
Từ (2) ta có x(a + b) + b = 0,95 ⇒⇒ b = 0,95 - 0,3x
Vì 0 < b < 0,3, nên 0 < 0,95 - 0,3x < 0,3
Từ đó tìm được 2,16 < x < 3,16 ⇒⇒ x = 3.
⇒⇒ b=0,95−3.0,3=5.10−2⇒a=0,3−0,05=0,25b=0,95−3.0,3=5.10−2⇒a=0,3−0,05=0,25
Thay giá trị tìm được của a và b vào (3), ta có y = 4.
% về khối lượng của C3H4 trong hỗn hợp A : 0,25.4018,30,25.4018,3. 100% = 54,6%
% về khối lượng của C4H6 trong hỗn hợp A : 0,05.5418,30,05.5418,3. 100% = 14,7%

Có 3 hóa chất sau đây: Etylamin, phenylamin và amoniac. Thứ tự tăng dần lực bazơ được xếp theo dãy
A. amoniac < etylamin < phenylamin.
B. etylamin < amoniac < phenylamin.
C. phenylamin < amoniac < etylamin.
D. phenylamin < etylamin < amoniac.
Đáp án C
Dãy sắp xếp các chất theo chiều tăng dần nhiệt độ sôi từ trái sang phải là
(3) < (2) < (5) < (1) < (4) < (6)