K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

X có dạng \(RCOOH\)

\(18gX+\left\{{}\begin{matrix}KOH:0,3mol\\NaOH:0,3mol\end{matrix}\right.\rightarrow41,4gCRắn+H_2O\)

\(n_{bazo}=n_{OH^-}=0,6mol\)

\(BTKL:m_{H_2O}=18+0,3\cdot56+0,3\cdot40-41,4=5,4g\)

\(n_{H_2O}=\dfrac{5,4}{18}=0,3mol< n_{bazo}=0,6mol\)

Mà axit cacboxylic đơn chức\(\Rightarrow n_X=0,3mol\)

\(\Rightarrow M_X=\dfrac{18}{0,3}=60\Rightarrow M_R+12+16\cdot2+1=60\)

\(\Rightarrow M_R=15\Rightarrow CH_3\)

Vậy axit cần tìm là \(CH_3COOH\)

2 tháng 4 2022

TK
Bài 1 : 
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng, ta có : 
mH2 = 15,6 + 9,2 - 24,5 = 0,3g => nH2 = 0,3/2 = 0,15 mol 
Gọi CxHyOH là công thức chung của 2 rượu, ta có : 
CxHyOH => 1/2H2 
n(rượu) = 2nH2 = 2.0,15 = 0,3 mol 
=> M(rượu) = 15,6/0,3 = 52 
=> CxHy = 52 - 17 = 35 => x = 35/12 = 2,9 (do y nhỏ, không đáng kể) 
Vậy trong 2 rượu sẽ có 1 rượu có 2C và 1 rượu có 3C 
=> 2 rượu cần tìm có công thức là C2H5OH và C3H7OH 
* Rượu có 2C không thể là rượu không no được vì CH2=CH-OH không bền sẽ phân hủy thành CH3CHO 

1 tháng 3 2021

Ta có: $n_{P_2O_5}=\frac{m}{141}(mol);n_{NaOH}=1,014(mol)$

$\Rightarrow n_{H_3PO_4}=\frac{m}{71}\Rightarrow n_{H_2O}=\frac{3m}{71}$

Bảo toàn khối lượng ta có:

\(\dfrac{98}{71}m+40,56=3m+\dfrac{3m}{71}.18\Rightarrow m=17,04\left(g\right)\)

2 tháng 3 2021

\(n_{NaOH} = 0,507.2 = 1,014(mol)\)

Nếu rắn khan chứa :

\(\left\{{}\begin{matrix}Na^+:1,014\left(mol\right)\\PO_4^{3-}:x\left(mol\right)\\HPO_4^{2-}:y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Bảo toàn P : 0,5(x + y).142 = m

Muối : \(m_{muối}\) = 1,014.23 + 95x + 96y = 3m

Bảo toàn điện tích: 3x + 2y = 1,014

Suy ra: y =-0,432 <0 => Loại

\(\left\{{}\begin{matrix}Na^+:1,014\left(mol\right)\\PO_4^{3-}:a\left(mol\right)\\OH^-:b\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Bảo toàn điện tích : 3a + b = 1,014

\(m_A\) = 1,014.23 + 95a + 17b = 3m

Bảo toàn P : 0,5a.142 = m

Suy ra: a = 0,24 ; b = 0,294; m = 17,04(gam)

27 tháng 2 2017

1 tháng 2 2019

Theo đề bài A chứa C, H, O chứa 1 loại nhóm chức, phản ứng với NaOH tạo ra rượu và 2 muối đơn chức nên A là este đa chức tạo bởi ancol đa chức D và 2 axit đơn chức X, Y. Gọi CT của D là R(OH)n

Ta có sơ đồ:

17,08 gam A + 0,1 mol NaOH →19,24 gam B + rượu D

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:

mD = 17,08 + 0,1.40 – 19,24 = 1,84 gam

Mà dD/H2 = 46 => MD = 46.2 = 92

=> nD = 1,84/92 = 0,02 mol

Phản ứng với Na dư:

R(OH)n + nNa → R(ONa)n + n/2 H2

0,02                                         0,01n mol

nH2 = 0,01n = 0,672/22,4 = 0,03 mol

=>n =3 CT của D có dạng R(OH)3

MR(OH)3 = R + 51 = 92

=>R = 41 => R là C3H5

Ancol D là C3H5(OH)3, CTCT là CH2OH–CHOH–CH2OH glixerol (glixerin)

27 tháng 7 2021

a)

X gồm : 

$PO_4^{3-} : a(mol)$
$HPO_4^{2-} : b(mol)$
$K^+ : 0,5(mol)$

Bảo toàn điện tích : $3a + 2b = 0,5$
Khối lượng rắn khan : $95a + 96b + 0,5.39 = \dfrac{193}{71}m$

Bảo toàn P : $142.0,5(a + b) = m$

Suy ra : a = 0,1 ; b = 0,1 ; m = 14,2

b)

$n_{BaHPO_4} = b = 0,1(mol)$
$n_{Ba_3(PO_4)_2} = 0,5a = 0,05(mol)$
$m_{Kết\ tủa} = 0,1.233 + 0,05.601 = 53,35(gam)$

15 tháng 12 2017

=> nX+T = 0,12

=> nCO2 – nH2O = 0,5 – 0,36 = 0,14 >nT

=> Y là axit không no

nCO2 = 1 . 0,08 + b . 0,06 + c . 0,04 = 0,5 (với b là số nguyên tử C trong Y và c là số nguyên tử C trong T)

1,5b + c = 10,5

=> 3b +2c = 21

T: CH2 = CH – COO – CH2 – CH2 - OOCH

Cho X là hỗn hợp của 3 chất gồm kim loại M, oxit và muối sunfat của kim loại M. Biết M có hóa trị II không đổi trong các hợp chất. Chia 29,6 gam X thành hai phần bằng nhau: – Phần 1: đem hòa tan tỏng dung dịch H2SO4loãng dư thu được dung dịch A, khí B. Lượng khí B này vừa đủ để khử hết 16 gam CuO. Sau đó cho dung dịch A tác dụng với dung dịch KOH dư, đến khi kết thúc phản ứng thu được kết...
Đọc tiếp

Cho X là hỗn hợp của 3 chất gồm kim loại M, oxit và muối sunfat của kim loại M. Biết M có hóa trị II không đổi trong các hợp chất. Chia 29,6 gam X thành hai phần bằng nhau:

– Phần 1: đem hòa tan tỏng dung dịch H2SO4loãng dư thu được dung dịch A, khí B. Lượng khí B này vừa đủ để khử hết 16 gam CuO. Sau đó cho dung dịch A tác dụng với dung dịch KOH dư, đến khi kết thúc phản ứng thu được kết tủa C. Nung C đến khối lượng không đổi thì thu được 14 gam chất rắn.

– Phần 2: cho tác dụng với 200 ml dung dịch CuSO4 1,5M. Sau khi kết thúc phản ứng tách bỏ chất rắn, cô cạn phần dung dịch thì thu được 46 gam muối khan.

a) Viết phương trình phản ứng xảy ra và xác định kim loại M.

b) Tính phần trăm khối lượng các chất trong X.

1
25 tháng 4 2017

Bảo toàn nguyên tố M: nMSO4 = 0,25mol

Bảo toàn nguyên tố Cu: nCuSO4 dư = 0,1 mol

=> M = 24 (Mg)

b.

28 tháng 11 2018

.

Nhận thấy nCO2 = nH2O = 0,4 mol

=> este no đơn chức

=> số C = 0,4 : 0,1 = 4

=> C4H8O2

b.

R1COOR2 + NaOH → R1COONa + R2OH

0,1       →        0,1          0,1

=> Chất rắn gồm R1COONa: 0,1 và NaOH dư: 0,1 mol (m rắn = 13,6g)

=> R1 = 29 (C2H5)

=> X: C2H5COOCH3