Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a)Fe + 2HCl ->FeCl2 + H2\(\uparrow\)
0.01 0.01
FeS + 2HCl ->FeCl2 + H2S\(\uparrow\)
0.1 0.1
H2S + Pb(NO3)2->PbS \(\downarrow\) + 2HNO3
0.1 0.1
nPbS =2.39/239=0.1 mol , n (hỗn hợp khí) =2.464/22.4=0.11 mol
n(H2)+n(H2S)=0.11 ->n(H2)=0.01 mol
V(H2)=n * 22.4 = 0.01*22.4=0.224(l)
V(H2S)=n*22.4=0.1*22.4=2.24(l)
m(Fe)=n*M=0.01*56=0.56(g)
m(FeS)=n*M=0.1*88=8.8(g)

a) Phương trình hóa học của phản ứng:
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2 (1)
FeS + 2HCl → FeCl2 + H2S (2)
H2S + Pb(NO3)2 → PbS + 2HNO3 (3)
b) Hỗn hợp khí thu được là H2 và H2S
Theo pt (3) ⇒ nH2S = nPbS = 0,1 mol
⇒ nH2 = nhh khí - nH2S = 0,11 – 0,1 = 0,01 mol
VH2 = 0,01 x 22,4 = 0,224l.
VH2S = 0,1 x 22,4 = 2,24l.
c) Theo PT (2) ⇒ nFeS = nH2S = 0,1 mol
⇒ mFeS = 0,1 × 88 = 8,8g.
Theo PT (1) nFe = nH2 = 0,01 mol ⇒ mFe = 56 × 0,01 = 0,56g.

a, PT: \(FeS+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2S\)
\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
\(H_2S+Pb\left(NO_3\right)_2\rightarrow2HNO_3+PbS_{\downarrow}\)
b, Hỗn hợp khí thu được gồm: H2, H2S.
Ta có: \(n_{PbS}=\dfrac{23,9}{239}=0,1\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{H_2S}=n_{PbS}=0,1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow n_{H_2}=\dfrac{2,464}{22,4}-0,1=0,01\left(mol\right)\)
⇒ Tỉ lệ số mol H2: H2S = 0,01:0,1 = 1:10
c, Theo PT: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{FeS}=n_{H_2S}=0,1\left(mol\right)\\n_{Fe}=n_{H_2}=0,01\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
⇒ mhh = mFeS + mFe = 0,1.88 + 0,01.56 = 9,36 (g)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{FeS}=\dfrac{0,1.88}{9,36}.100\%\approx94,02\%\\\%m_{Fe}\approx5,98\%\end{matrix}\right.\)

nhh=0,11 mol
n PbS=0,1 mol
a) Phương trình hóa học của phản ứng:
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2 (1)
FeS + 2HCl → FeCl2 + H2S (2)
H2S + Pb(NO3)2 → PbS + 2HNO3 (3)
b) Hỗn hợp khí thu được là H2 và H2S
Theo pt (3) ⇒ nH2S = nPbS = 0,1 mol
⇒ nH2 = nhh khí - nH2S = 0,11 – 0,1 = 0,01 mol
VH2 = 0,01 x 22,4 = 0,224l.
VH2S = 0,1 x 22,4 = 2,24l.

Vì khí cho hỗn hợp khí vào dung dịch Pb(NO3)2 thì có kết tủa đen
⇒ Hỗn hợp khí có H2S và H2
Có nPbS = 23,9/239 = 0,1 mol
PTHH :
Pb(NO3)2 + H2S → PbS + 2HNO3
0,1 0,1 (Mol)
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
0,01 0,01 (Mol)
⇒ nFe = nH2 = 0,01 mol
⇒ mFe = 0,01.56 = 0,56 gam
FeS + 2HCl → FeCl2 + H2S
0,1 0,1 (Mol)
⇒ nFeS = nH2S = 0,1 mol
⇒ mFeS = 0,1.88 = 8,8 gam
=>VH2S=0,1.22,4=2,24l
%m FeS=\(\dfrac{8,8}{0,56+8,8}100\)=94,02%
=>%m Fe=5,98%
Chị lớp 12 giài bài 11 này đi: https://hoc24.vn/cau-hoi/bai-ankin-giup-mk-voi.5369779678773
Câu 3.Cho hỗn hợp gồm Fe và FeS tác dụng với dung dịch HCl dư, thu được 2,464 lít hỗn hợp khí (đktc). Cho hỗn hợp khí này đi qua dung dịch Pb(NO)2 dư, thu được 23,9 gam kết tủa màu đen.
a) Viết các phương trình phản ứng xảy ra. e) Tính thể tích mỗi khí ở điều kiện tiêu chuẩn. f) Tính khối lượng của Fe và FeS có trong hỗn hợp ban đầu.
---
n(khí)=2,464/22,4= 0,11(mol)
PTHH: Fe + 2 HCl -> FeCl2 + H2
FeS + 2 HCl -> FeCl2 +H2S
H2S + Pb(NO3)2 -> PbS (kết tủa đen) + 2 HNO3
nPbS= 23,9/239=0,1(mol)
=> nH2S= nPbS=0,1(mol)
=>V(H2S,đktc)=0,1.22,4=2,24(l)
=> V(H2,đktc)=2,464-2,24=0,224(l)
b) nFe= nH2= n(khí)-nH2S=0,11-0,1=0,01(mol)
=> mFe=0,01.56=0,56(g)
nFeS=nH2S=0,1(mol)
=> mFeS=88.0,1=8,8(g)