K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Câu 11: Một người đi xe máy trong 6 phút được quãng đường 4 km. Trong các kết quả vận tốc sau kết quả nào sai?

A. v = 40 km/h.               B. v = 400 m / ph.              C. v = 4km/ ph.          D. v = 11,1 m/s.

Câu 12: Một người đi quãng đường dài 1,5 km với vận tốc 10m/s. thời gian để người đó đi hết quãng đường là:

A. t = 0,15 giờ.         B. t = 15 giây.            C. t = 2,5 phút.              D. t = 14,4phút.

Câu 13: Một người đi xe máy với vận tốc 12m/s trong thời gian 20 phút. Quãng đường người đó đi được là:

A. 240m. B. 2400m. C. 14,4 km. D. 4km.

Câu 14: Chuyển động của vật nào sau đây được coi là đều ?

A. Chuyển động của ôtô đang chạy trên đường.        B. Chuyển động của tàu hoả lúc vào sân ga.

C. Chuyển động của máy bay đang hạ cánh xuống sân bay.

D. Chuyển động của chi đội đang bước đều trong buổi duyệt nghi thức đội.

Câu 15: Một người đi bộ đi đều trên đoạn đường đầu dài 2 km với vận tốc 2 m/s, đoạn đường sau dài 2,2 km người đó đi hết 0,5 giờ. Vận tốc trung bình của người đó trên cả đoạn đường là:

A. 2,1 m/s.     B. 1 m/s.         C. 3,2 m/s.           D. 1,5 m/s.

Câu 16: Một người đi xe máy từ A đến B. Trên đoạn đường đầu người đó đi hết 15 phút. Đoạn đường còn lại người đó đi trong thời gian 30 phút với vận tốc 12m/s. Hỏi đoạn đường dầu dài bao nhiêu? Biết vận tốc trung bình của người đó trên cả quãng đường AB là 36km/h.

Hãy chọn câu trả lời đúng.

A. 3 km.                   B. 5,4 km.               C. 10,8 km.                D. 21,6 km.

Câu 17: Một viên bi chuyển động trên một máng nghiêng dài 40cm mất 2s rồi tiếp tục chuyển động trên đoạn đường nằm ngang dài 30cm mất 5s. Vận tốc trung bình của viên bi trên cả 2 đoạn đường là:

A. 13cm/s;         B. 10cm/s;        C. 6cm/s;           D. 20cm/s.

Câu 18: Một vật chuyển động trong nửa thời gian đầu đi với vận tốc 40 km/h; nửa thời gian sau đi với vận tốc 30 km/h. Vận tốc trung bình của vật trong suốt quá trình chuyển động là:

A. 30km/h;             B. 40km/h;             C. 70km/h;         D. 35km/h.

Câu 19: Muốn biểu diễn một véc tơ lực chúng ta cần phải biết các yếu tố :

A. Phương , chiều.                         B. Điểm đặt, phương, chiều.

C. Điểm đặt, phương, độ lớn.                    D. Điểm đặt, phương, chiều và độ lớn.

Câu 20: Vì sao nói lực là một đại lượng véc tơ ?

A. Vì lực là đại lượng chỉ có độ lớn.     B. Vì lực là đại lượng vừa có độ lớn vừa có phương.

C. Vì lực là đại lượng vừa có độ lớn vừa có phương và chiều.

D. Vì lực là đại lượng vừa có phương vừa có chiều.

Câu 21: Véc tơ lực được biểu diễn như thế nào?

A. Bằng một mũi tên có phương, chiều tuỳ ý.

B. Bằng một mũi tên có phương, chiều trùng với phương, chiều của lực, có độ dài biểu thị cường độ của lực theo tỉ xích cho tr ước.

C. Bằng một mũi tên có phương, chiều trùng với phương, chiều của lực.

D. Bằng một mũi tên có phương, chiều trùng với phương, chiều của lực, có độ dài tuỳ ý biểu thị cường độ của lực.

0
Câu 11: (Vận dụng, kiến thức đến tuần 2, thời gian làm 3 phút) Một người đi xe máy trong 6 phút được quãng đường 4 km. Trong các kết quả vận tốc sau kết quả nào sai? A. v = 40 km/h. B. v = 400 m / ph. C. v = 4km/ ph. D. v = 11,1 m/s. Câu 12: (Vận dụng, kiến thức đến tuần 2, thời gian làm 3 phút) Một người đi quãng đường dài 1,5 km với vận tốc 10m/s. thời gian để người đó đi hết quãng đường...
Đọc tiếp

Câu 11: (Vận dụng, kiến thức đến tuần 2, thời gian làm 3 phút)
Một người đi xe máy trong 6 phút được quãng đường 4 km. Trong các kết quả vận tốc sau kết
quả nào sai?
A. v = 40 km/h.
B. v = 400 m / ph.
C. v = 4km/ ph.
D. v = 11,1 m/s.

Câu 12: (Vận dụng, kiến thức đến tuần 2, thời gian làm 3 phút)
Một người đi quãng đường dài 1,5 km với vận tốc 10m/s. thời gian để người đó đi hết quãng
đường là:
A. t = 0,15 giờ.
B. t = 15 giây.
C. t = 2,5 phút.
D. t = 14,4phút.

Câu 13: (Vận dụng, kiến thức đến tuần 2, thời gian làm 3 phút)
Một người đi xe máy với vận tốc 12m/s trong thời gian 20 phút. Quãng đường người đó đi
được là:
A. 240m.
B. 2400m.
C. 14,4 km.
D. 4km.

Câu 14: (Nhận biết, kiến thức đến tuần 3, thời gian làm 1 phút)
Chuyển động của vật nào sau đây được coi là đều ?
A. Chuyển động của ôtô đang chạy trên đường.
B. Chuyển động của tàu hoả lúc vào sân ga.
C. Chuyển động của máy bay đang hạ cánh xuống sân bay.
D. Chuyển động của chi đội đang bước đều trong buổi duyệt nghi thức đội.

Câu 15: (Nhận biết, kiến thức đến tuần 3, thời gian làm 1 phút)
Một người đi được quãng đường S 1 hết thời gian t 1 giây, đi quãng đường S 2 hết thời gian t 2
giây. Vận tốc trung bình của người này trên cả 2 quãng đường S 1 và S 2 là:

A. 2
21vv
vtb

; B. 2
2
1
1
t
S
t
S
vtb

; C. 21
21
tt
SS
vtb



; D. 21
21
SS
tt
vtb



.

Câu 16: (Thông hiểu, kiến thức đến tuần 3, thời gian làm 4 phút)
Một người đi bộ đi đều trên đoạn đường đầu dài 2 km với vận tốc 2 m/s, đoạn đường sau dài
2,2 km người đó đi hết 0,5 giờ. Vận tốc trung bình của người đó trên cả đoạn đường là:
A. 2,1 m/s.
B. 1 m/s.
C. 3,2 m/s.
D. 1,5 m/s.

Câu 17: (Vận dụng, kiến thức đến tuần 3, thời gian làm 4 phút)
Một người đi xe máy từ A đến B. Trên đoạn đường đầu người đó đi hết 15 phút. Đoạn đường
còn lại người đó đi trong thời gian 30 phút với vận tốc 12m/s. Hỏi đoạn đường dầu dài bao
nhiêu? Biết vận tốc trung bình của người đó trên cả quãng đường AB là 36km/h.
Hãy chọn câu trả lời đúng.
A. 3 km.
B. 5,4 km.
C. 10,8 km.
D. 21,6 km.

Câu 18: (Vận dụng, kiến thức đến tuần 3, thời gian làm 4 phút)
Một viên bi chuyển động trên một máng nghiêng dài 40cm mất 2s rồi tiếp tục chuyển động
trên đoạn đường nằm ngang dài 30cm mất 5s. Vận tốc trung bình của viên bi trên cả 2 đoạn
đường là:
A. 13cm/s; B. 10cm/s; C. 6cm/s; D. 20cm/s.

Câu 19: (Vận dụng, kiến thức đến tuần 3, thời gian làm 4 phút)
Một vật chuyển động trong nửa thời gian đầu đi với vận tốc 40 km/h; nửa thời gian sau đi với
vận tốc 30 km/h. Vận tốc trung bình của vật trong suốt quá trình chuyển động là:
A. 30km/h; B. 40km/h; C. 70km/h; D. 35km/h.

Câu 20: (Nhận biết, kiến thức đến tuần 5, thời gian làm 2 phút)
Muốn biểu diễn một véc tơ lực chúng ta cần phải biết các yếu tố :
A. Phương , chiều.

B. Điểm đặt, phương, chiều.
C. Điểm đặt, phương, độ lớn.
D. Điểm đặt, phương, chiều và độ lớn.

1
26 tháng 3 2020

11. B,C 12.C 13.C 14A 16D 17B

18B 19D 20D

1. Một ô tô chuyển động trên nửa đoạn đường đầu với vận tốc 15 m/s. Phần đường còn lại, xe chuyển động với vận tốc 45 km/h trong nửa thời gian đầu và 15 km/h trong nửa thời gian sau. Tính vận tốc trung bình của ô tô trên cả quãng đường đã đi. ĐS: 15 m/s; 25/3 m/s; 10,7 m/s 2. Một người đi xe đạp trên một quãng đường có vận tốc trung bình 12 km/h. Trên đoạn đường thứ nhất bằng...
Đọc tiếp

1. Một ô tô chuyển động trên nửa đoạn đường đầu với vận tốc 15 m/s. Phần đường còn lại, xe chuyển động với vận tốc 45 km/h trong nửa thời gian đầu và 15 km/h trong nửa thời gian sau. Tính vận tốc trung bình của ô tô trên cả quãng đường đã đi.

ĐS: 15 m/s; 25/3 m/s; 10,7 m/s

2. Một người đi xe đạp trên một quãng đường có vận tốc trung bình 12 km/h. Trên đoạn đường thứ nhất bằng 1/3 quãng đường đó, vận tốc của xe đạp là 14 km/h. Tính vận tốc của xe đạp trên đoạn đường còn lại.

ĐS: 11,2 km/h

3. Hai xe xuất phát cùng lúc từ A để đi đến B với cùng vận tốc 30 km/h. Đi được 1/3 quãng đường thì xe thứ hai tăng tốc và đi hết quãng đường còn lại với vận tốc 40 km/h, nên đến B sớm hơn xe thứ nhất 5 phút. Tính thời gian mỗi xe đi hết quãng đường AB.

ĐS: 30 min; 25 min

4. Một người đi xe máy từ A đến B cách nhau 400 m. Nửa quãng đường đầu, xe chuyển động với vận tốc không đổi v1, nửa quãng đường sau xe chuyển động với vận tốc v2 = v1/2. Hãy xác định các vận tốc v1, v2 sao cho trong khoảng thời gian 1 phút người ấy đi được từ A đến B.

5. Một vật chuyển động đều từ A đến B hết 2 giờ với vận tốc v1 = 15 km/h. Sau đó nghỉ 2 giờ rồi quay trở về A với vận tốc không đổi v2 = 10 km/h.

a) Tính vận tốc trung bình của vật chuyển động trên quãng đường ABA (tính từ lúc rời khỏi A đến khi trở về A).

b) Vẽ đồ thị quãng đường – thời gian (trục tung biểu diễn quãng đường, trục hoành biểu diễn thời gian) của chuyển động trên ?

ĐS: 8,57 km/h

Giúp mk với mọi người ơi

0
18 tháng 11 2021

\(17\left(\dfrac{m}{s}\right)=61,2\left(\dfrac{km}{h}\right)\)

\(v'=s':t'=72:\dfrac{30}{60}=144\left(\dfrac{km}{h}\right)\)

\(v'>v''\left(144>61,2\right)\Rightarrow\) chuyển động chậm đi

Chọn C

17 tháng 10 2016

A= 21.6km

B= 2h

17 tháng 10 2016

Gọi vận tốc chuyển động là : V.

Quãng đường là : S.

Thời gian là t.

Đổi 15 m/s= 54 km/h

Ta có công thức tính tổng quát sau: \(V=\frac{S}{t}\)

a) \(\Rightarrow S=V.t=54.2,5=135\left(km\right)\)

b) \(\Rightarrow t=\frac{S}{V}=\frac{108}{54}=2\left(h\right)\)

1. Một ô tô chuyển động trên nửa đoạn đường đầu với vận tốc 15 m/s. Phần đường còn lại, xe chuyển động với vận tốc 45 km/h trong nửa thời gian đầu và 15 km/h trong nửa thời gian sau. Tính vận tốc trung bình của ô tô trên cả quãng đường đã đi. ĐS: 15 m/s; 25/3 m/s; 10,7 m/s 2. Một người đi xe đạp trên một quãng đường có vận tốc trung bình 12 km/h. Trên đoạn đường thứ nhất bằng...
Đọc tiếp

1. Một ô tô chuyển động trên nửa đoạn đường đầu với vận tốc 15 m/s. Phần đường còn lại, xe chuyển động với vận tốc 45 km/h trong nửa thời gian đầu và 15 km/h trong nửa thời gian sau. Tính vận tốc trung bình của ô tô trên cả quãng đường đã đi.

ĐS: 15 m/s; 25/3 m/s; 10,7 m/s

2. Một người đi xe đạp trên một quãng đường có vận tốc trung bình 12 km/h. Trên đoạn đường thứ nhất bằng 1/3 quãng đường đó, vận tốc của xe đạp là 14 km/h. Tính vận tốc của xe đạp trên đoạn đường còn lại.

ĐS: 11,2 km/h

3. Hai xe xuất phát cùng lúc từ A để đi đến B với cùng vận tốc 30 km/h. Đi được 1/3 quãng đường thì xe thứ hai tăng tốc và đi hết quãng đường còn lại với vận tốc 40 km/h, nên đến B sớm hơn xe thứ nhất 5 phút. Tính thời gian mỗi xe đi hết quãng đường AB.

ĐS: 30 min; 25 min

4. Một người đi xe máy từ A đến B cách nhau 400 m. Nửa quãng đường đầu, xe chuyển động với vận tốc không đổi v1, nửa quãng đường sau xe chuyển động với vận tốc v2 = v1/2. Hãy xác định các vận tốc v1, v2 sao cho trong khoảng thời gian 1 phút người ấy đi được từ A đến B.

5. Một vật chuyển động đều từ A đến B hết 2 giờ với vận tốc v1 = 15 km/h. Sau đó nghỉ 2 giờ rồi quay trở về A với vận tốc không đổi v2 = 10 km/h.

a) Tính vận tốc trung bình của vật chuyển động trên quãng đường ABA (tính từ lúc rời khỏi A đến khi trở về A).

b) Vẽ đồ thị quãng đường – thời gian (trục tung biểu diễn quãng đường, trục hoành biểu diễn thời gian) của chuyển động trên ?

ĐS: 8,57 km/h

giải chi tiết giúp mk nhé mọi người

7
25 tháng 1 2018

Bài 3 :

GIẢI :

Cơ học lớp 8

25 tháng 1 2018

Bài 5 :

Cơ học lớp 8
Bài 1. Cho ba vật chuyển động đều. Vật thứ nhất đi được quãng đường 27km trong 30 phút, vật thứ hai đi quãng đường 48m trong 3 giây, vật thứ ba đi với vận tốc 60 km/h. Hỏi vật nào chuyền động nhanh nhất và vật nào chuyển động chậm nhất. Bài 2. Một vật chuyển động trên đoạn đường AB dài 240 m. Trong nửa đoạn đường đầu tiên nó đi với vận tốc vị = 5 m/s, trong nửa đoạn...
Đọc tiếp

Bài 1. Cho ba vật chuyển động đều. Vật thứ nhất đi được quãng đường 27km trong 30 phút, vật thứ hai đi quãng đường 48m trong 3 giây, vật thứ ba đi với vận tốc 60 km/h. Hỏi vật nào chuyền động nhanh nhất và vật nào chuyển động chậm nhất.

Bài 2. Một vật chuyển động trên đoạn đường AB dài 240 m. Trong nửa đoạn đường đầu tiên nó đi với vận tốc vị = 5 m/s, trong nửa đoạn đường sau vật đi với vận tốc v2 = 6 m/s. Tính thời gian vật chuyển động hết quãng đường AB. Bài 3. Một người mẹ đi xe máy đèo con đến nhà trẻ trên đoạn đường 3,5 km, hết 12 phút. Sau đó người ấy đi đến cơ quan làm việc trên đoạn đường 8 km, hết 15 phút. Tính vận tốc trung bình của xe trên quãng đường từ nhà đến cơ quan. Bài 4. Một chiếc xe chuyển động trong 3 giờ 50 phút. Trong nửa giờ đầu xe có vận tốc trung bình là 25 km/h. Trong 3 giờ 20 phút sau xe có vận tốc trung bình là 30 km/h. Tính vận tốc trung bình trong suốt thời gian chuyển động của xe. Bài 5: Một vật có khối lượng 7,5 kg buộc vào một sợi dây. Cần phải giữ dây một lực bằng bao nhiêu để vật cân bằng?
6
15 tháng 2 2020

bài 5

giải

trọng lượng của vật là

\(F=P=10.m=10.7,5=75\left(N\right)\)

vậy cần kéo dây với một lực là 75N

15 tháng 2 2020

Bài 5: Cần phải giữ dây một lực 75 N

Thời gian người đó đi từ A đến B là:

t = 8h5’ – 7h20’ = 45’ = 2700s

Quãng đường từ A đến B dài: s = 24,3 km = 24300 m

Vận tốc của người đó:

\(v=\frac{s}{t}=\frac{24300}{2700}=9m/s=32,4km/h\)

25 tháng 9 2021

Thời gian người đó đi từ A đến B là:

     \(8h5'-7h20'=45'=0,75h\)

Tốc độ của người tính theo km/h  là:

     \(24,3\div0,75=32,4(\frac{km}{h})\)

Tốc độ của người đó tính theo m/s là:

     \(32,4\div3,6=9(\frac{m}{s})\)

23 tháng 10 2021

Chuyển động của vật nào sau đây được coi là đều?

A. Chuyển động của ôtô đang chạy trên đường.

B. Chuyển động của tàu hoả lúc vào sân ga.

C. Chuyển động của máy bay đang hạ cánh xuống sân bay.

D. Chuyển động của chi đội đang bước đều trong buổi duyệt nghi thức độ

23 tháng 10 2021

Chuyển động của vật nào sau đây được coi là đều?

A. Chuyển động của ôtô đang chạy trên đường.

B. Chuyển động của tàu hoả lúc vào sân ga.

C. Chuyển động của máy bay đang hạ cánh xuống sân bay.

D. Chuyển động của chi đội đang bước đều trong buổi duyệt nghi thức độ