Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án B
Trong các tia phóng xạ, tia α là tia có năng lượng nhỏ nhất, chuyển động với tốc độ nhỏ nhất => khả năng đâm xuyên yếu nhất. Sau đó đến tia β. Tia γ mang bản chất sóng điện từ, có năng lượng cực kì lớn nên khả năng đâm xuyên mạnh

- Tia α đâm xuyên kém, trong không khí đi được 8cm. Tia β có khả năng đâm xuyên mạnh, đi được vài trăm mét trong không khí. Tia γ có khả năng đâm xuyên rất lớn, có thể đi qua lớp chì vài cm và rất nguy hiểm.

Đáp án C
+ Ta có thứ tự giảm dần khả năng đâm xuyên của các tia γ , β , α .

Đáp án B
Trong các tia phóng xạ, tia α là tia có năng lượng nhỏ nhất, chuyển động với tốc độ nhỏ nhất => khả năng đâm xuyên yếu nhất. Sau đó đến tia β. Tia γ mang bản chất sóng điện từ, có năng lượng cực kì lớn nên khả năng đâm xuyên mạnh

Đáp án A.
Trong các tia phóng xạ, tia α là tia có năng lượng nhỏ nhất, chuyển động với tốc độ nhỏ nhất
=> khả năng đâm xuyên yếu nhất. Sau đó đến tia β . Tia γ mang bản chất sóng điện từ, có năng lượng cực kì lớn nên khả năng đâm xuyên mạnh

Ta chọn phương án C là bởi vì : Khi kích thích hơi Na thì nó sẽ phát ra photon (sẽ có bước sóng nằm trong vùng ánh sáng nhìn thấy). Khi qua máy quang phổ sẽ cho ta quang phổ vạch phát xạ. Nó gồm các vạch sáng đơn lẻ, ngăn cách nhau bằng những khoảng tối. Như vậy ta có thể thấy là năng lượng bên trong Na là các giá trị không liên tục rồi nha

\(\omega=\frac{2\pi}{T}=2\pi\)(rad/s)
Vận tốc cực đại \(v_{max}=\omega A=2\pi.5=10\pi\)(cm/s)
Vì vận tốc là đại lượng biến thiên điều hòa theo thời gian, nên ta khảo sát nó bằng véc tơ quay.
10π v 5π M N -10π O
Tại thời điểm t, trạng thái của vận tốc ứng với véc tơ OM, sau 1/6 s = 1/6 T, véc tơ quay: 1/6.360 = 600
Khi đó, trạng thái của vận tốc ứng với véc tơ ON --> Vận tốc đạt giá trị cực đại là: \(10\pi\) (cm/s)
Đáp án B.

Gia tốc cực đại: \(a_{max}=\omega^2.A=(2\pi.2,5)^2.0,05=12,3m/s^2\)

- Khả năng đâm xuyên tia γ là mạnh nhất vì bước sóng ngắn nhất, năng lượng lớn nhất.
- Khả năng đâm xuyên tia α là yếu nhất vì bước sóng dài nhất, năng lượng nhỏ nhất.
Đáp án B