K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

4 tháng 1 2017

Đáp án C

Crackinh CH3-CH2-CH2-CH3

→ 35 mol hhX gồm H2, CH4, C2H4, C3H6, C4H8 và C4H10 dư.

X + Brom dư thì thu được 20 mol khí.

20 mol khí bao gồm CH4, C2H6, C3H8, C4H10dư và H2 cũng chính là số mol C4H10 ban đầu.

→ nC4H10ban đầu = 20 mol.

Đốt cháy butan ban đầu cũng chính là đốt cháy hhX → nCO2 = 20 x 4 = 80 mol

6 tháng 4 2018

Đáp án : B

Trong hỗn hợp sản phẩm thu được anken nhiều C nhất là C4H8 và ankan ít C nhất là CH4

=> hidrocacbon X có 5C và đó là pentan C5H12

3 tháng 3 2019

Phản ứng cracking bẻ gãy các ankan lớn thành ankan và anken bé hơn.

(phản ứng không làm thay đổi khối lượng, số mol của các nguyên tố trong hỗn hợp sản phẩm so với ban đầu)

=> Đốt cháy hỗn hợp sản phẩm sẽ thu được số mol CO2 và H2O bằng với khi đốt C4H10.

PTHH: C4H10 + 13/2O2 ---> 4CO2 + 5H2O

Mol: 0,4 1,6 2,0

Sau phản ứng sinh ra 1,6 mol CO2 và 2,0 mol H2O. Toàn bộ sản phẩm đốt cháy bị hấp thụ vào bình Ca(OH)2 dư tạo kết tủa CaCO3.

PTHH: CO2 + Ca(OH)2 ---> CaCO3↓ + H2O

Mol: 1,6 1,6

Khối lượng dd sau phản ứng thay đổi Δm = mCO2 + mH2O -mCaCO3 = -53,6 g

Vậy khối lượng dd sau phản ứng giảm 53,6 gam

1 tháng 6 2019

Đáp án B

Ta có:

Bản chất phản ứng chính là đốt cháy 5,8 (g) C4H10 ban đầu

→ n C 4 H 10   =   0 , 1   m o l   → b ả o   t o à n   O H n H 2 O =   1 2 H = 0 , 1 . 10 2 = 0 , 5   m o l

Khối lượng bình đựng H2SO4 tăng chính là khối lượng H2O bị hấp thụ

→ m H 2 O = 0,5.18 = 9 g

8 tháng 1 2017

Đáp án A

6 tháng 11 2018

15 tháng 9 2019

Đáp án A

Crackinh m gam n-butan

→ hhA gồm H2, CH4, C2H6, C3H6, C4H8 và C4H10 dư.

Đốt cháy hhA cũng chính là đốt cháy m gam C4H10.

Đặt nC4H10 = a mol → nCO2 = 4a mol; nH2O = 5a mol.


 → a = 0,1 mol → m = 0,1 x 58 = 5,8 gam 

26 tháng 11 2018

Đáp án B

Crackinh 0,2 mol C4H10 → hhX gồm 5 hiđrocacbon.

hhX qua bình Brom dư → mbình tăng = 8,4 gam

• Khí bay ra khỏi dung dịch Brom là hiđrocacbon no CT  

→ nY = 0,2 mol, mhhY = 0,2 x 58 - 8,4 = 3,2 gam.

→ M = 16 → n = 1

 → VO2 = 22,4 x 0,4 = 8,96 lít