Hòa tan 28g Fe vào dung dịch HCl thu được m (gam) muối FeCl2 và V lít khí h2 ở 25°C và 1 bar ( biết Fe =56; Cl=35,5)
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Đáp án D
Fe + 2HCl →FeCl2 + H2
0,4 ← 0,2 ← 0,2
nHCl dư = nFeCl2 = 0,2
Khi cho AgNO3 vào X
3Fe2+ + 4H+ + NO3- →3Fe3+ + NO + 2H2O
0,15 ← 0,2
Fe2+ + Ag+ →Fe3+ + Ag↓
0,05 → 0,05
Cl- + Ag+ →AgCl↓
0,6 → 0,6
=> m = mAg + mAgCl = 91,5 => Chọn D.

Chọn D
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
0,4 ← 0,2 ← 0,2
nHCl dư = nFeCl2 = 0,2
Khi cho AgNO3 vào X
3Fe2+ + 4H+ + NO3- → 3Fe3+ + NO + 2H2O
0,15 ← 0,2
Fe2+ + Ag+ → Fe3+ + Ag↓
0,05 → 0,05
Cl- + Ag+ → AgCl↓
0,6 → 0,6
→ m = mAg + mAgCl = 91,5

nFe = 0,13 mol; nH+ = 0,4 mol; nNO3– = 0,2 mol
4H+ + NO3– + 3e → NO + 2H2O.
⇒ H+ hết ⇒ ne = 0,3 mol ⇒ ne : nFe 2,3
⇒ X chứa Fe2+ và Fe3+ ⇒ Fe tan hết.
Bảo toàn electron cả quá trình:
2nFe + 2nCu = 0,3 ⇒ nCu = 0,02 mol
⇒ mCu = 1,28(g).
Đáp án A

Chọn C
Vì: nFe = 1,12: 56 = 0,02 (mol); nHCl = 0,6 (mol)
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2↑
0,02 → 0,04 → 0,02
Vậy dd X gồm FeCl2: 0,02 mol và HCl dư : 0,02 mol
Khi cho dd X + AgNO3 dư có phản ứng xảy ra:
Ag+ + Cl - → AgCl↓
0,06← 0,06 → 0,06 (mol)
3Fe2+ + NO3- + 4H+ → 3Fe3+ + NO↑ + 2H2O
0,015← 0,02
Fe2+ + Ag+ → Ag + Fe3+
(0,02- 0,015) → 0,05 (mol)
=> m↓ = mAgCl + mAg = 0,06. 143,5 + 0,005.108 = 9,15 (g)

nFe = 1,12: 56 = 0,02 (mol); nHCl = 0,6 (mol)
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2↑
0,02 → 0,04 → 0,02
Vậy dd X gồm FeCl2: 0,02 mol và HCl dư : 0,02 mol
Khi cho dd X + AgNO3 dư có phản ứng xảy ra:
Ag+ + Cl - → AgCl↓
0,06← 0,06 → 0,06 (mol)
3Fe2+ + NO3- + 4H+ → 3Fe3+ + NO↑ + 2H2O
0,015← 0,02
Fe2+ + Ag+ → Ag + Fe3+
(0,02- 0,015) → 0,05 (mol)
=> m↓ = mAgCl + mAg = 0,06. 143,5 + 0,005.108 = 9,15 (g)
Đáp án C

Đáp án C
nFe = 1,12: 56 = 0,02 (mol); nHCl = 0,6 (mol)
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2↑
0,02 → 0,04 → 0,02
Vậy dd X gồm FeCl2: 0,02 mol và HCl dư : 0,02 mol
Khi cho dd X + AgNO3 dư có phản ứng xảy ra:
Ag+ + Cl - → AgCl↓
0,06← 0,06 → 0,06 (mol)
3Fe2+ + NO3- + 4H+ → 3Fe3+ + NO↑ + 2H2O
0,015← 0,02
Fe2+ + Ag+ → Ag + Fe3+
(0,02- 0,015) → 0,05 (mol)
=> m↓ = mAgCl + mAg = 0,06. 143,5 + 0,005.108 = 9,15 (g)
Chú ý:
Học sinh hay quên phương trình Fe2+ + Ag+ → Ag + Fe3+. Khi đó bỏ quên khối lượng của Ag sẽ chỉ có mAgCl = 8,61 (g) => chọn ngay Đáp án B sẽ dẫn đến sai lầm.

Đáp án A
Khi cho Fe và Cu tác dụng với HCl thì chỉ có Fe phản ứng.
F e + 2 H C l → F e C l 2 + H 2
Vậy các sản phẩm phản ứng chỉ có F e C l 2 và H 2 .
\(n_{Fe}=\dfrac{28}{56}=0,2\left(g\right)\\ n_{FeCl_2}=n_{Fe}=0,2\Rightarrow m=0,2.27=25,4\left(g\right)\\ V_{H_2}=0,2.2.24,79=9,916\left(l\right)\)
vvv