bốn lớp 6a;6b;6c;6d có tất cả 44 học sinh giỏi. Trong đó số học sinh giỏi của lớp 6d có không quá 10 người. Chứng minh rằng ít nhất một trong ba lớp 6a;6b;6c có số học sinh giỏi từ 12 học sinh trở lên
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Gọi số học sinh lớp `6A` là: `x` (học sinh) `(x in N,28 < x < 40)'
Vì học sinh lớp `6A` khi xếp thành `2` hàng, `3` hàng, `4` hàng đều vừa đủ
`=>{(x \vdots 2),(x \vdots 3),(x \vdots 4):}`
`=>x` là bội chung của `2,3,4`
`=>x=36` (t/m `28 < x < 40` và `x \vdots 2;3;4`)
Vậy lớp `6A` có: `36` học sinh

C1: Số học sinh lớp 6A là:
\(120.0,2=24\) (học sinh)
Số học sinh lớp 6B là:
\(120.\dfrac{4}{15}=32\) (học sinh)
Số học sinh lớp 6C là:
\(120.25\%=30\) (học sinh)
Vậy số học sinh lớp 6D là:
\(120-\left(30+32+24\right)=34\) (học sinh)
Đáp số: 34 học sinh
C2: Đổi: \(0,2=\dfrac{1}{5};25\%=\dfrac{1}{4}\)
Phân số chỉ số học sinh của ba lớp 6A, 6B và 6C là:
\(\dfrac{1}{5}+\dfrac{4}{15}+\dfrac{1}{4}=\dfrac{43}{60}\)
Phân số chỉ số học sinh lớp 6D là:
\(1-\dfrac{43}{60}=\dfrac{17}{60}\)
Số học sinh lớp 6D là:
\(120.\dfrac{17}{60}=34\) (học sinh)
Đáp số: 34 học sinh
C1:Số học sinh lớp 6A là:120.0,2=24(học sinh)
Số học sinh lớp 6B là : 120.\(\dfrac{4}{15}\)=32(học sinh)
Số học sinh lớp 6C là:120.25%=30(học sinh)
Số học sinh lớp 6D là:120-(30+32+24)=34(học sinh)
Vậy số học sinh lớp 6D là:34 học sinh
Cách 2:
Đổi 0.2=\(\dfrac{1}{5}\);25%=\(\dfrac{1}{4}\)
Phân số chỉ số học sinh của ba lớp 6A;6B và 6C là:
\(\dfrac{1}{5}\)+\(\dfrac{1}{4}\)+\(\dfrac{4}{15}\)=\(\dfrac{43}{60}\)
Phân số chỉ số học sinh của lớp 6D là:

Gọi số học sinh lớp 6A là: x ( \(37\le x\le52\))
Ta có:
x chia 4 và 5 đều dư 2
\(\Rightarrow\)x có tận cùng là 2
Mà 37 \(\le x\le\)52 nên x = 42
Vậy số học sinh lớp 6A là: 42
Thằng CTV lập luận ocschos kia, có tận cùng là 2 thì còn có thể là 52 nx cơ mà :))
gọi số học sinh lớp 6a là x (x thuộc N*; học sinh)
ta có :
x : 4 thừa 2 => x - 2 chia hết cho 4 (1)
x : 5 thừa 2 => x - 2 chia hết cho 5 (2)
(1)(2) => x - 2 thuộc BC(4; 5) (3)
ƯCLN(4; 5) = 1
=> BCNN (4; 5) = 4.5 = 20
BC (4; 5) = B(20) = {0; 20; 40; 60; ...} (4)
(3)(4) => x - 2 thuộc {0; 40; 60; ...}
=> x thuộc {2; 42; 62; ...}
mà lớp có khoảng 37 đến 52 học sinh
nên số học sinh của lớp 6a là 42
vậy_

Giả sử mỗi loại bài tập có 16 hoc sinh
Số học sinh không quá 16 x 3 = 48 (thiếu 2 học sinh)
Theo nguyên lý Direchlet có ít nhất 17 học sinh thiếu 1 só bài tập như nhau
Theo đề bài :
số học sinh lớp 6D \(\le\)10 Người
Giả sử lớp 6D có số học sinh giỏi là 10 người
=> 3 lớp 6A , 6B , 6C có số học sinh giỏi là : 44 - 10 = 34 ( Người )
Theo Nguyên lý Dirichlet 34 học sinh giỏi mà chỉ có 3 lớp học => Phải có ít nhất 1 lớp học so số học sinh giỏi từ 12 học sinh trở lên ( đpcm )
Lớp 6d ko có quá 10 người => 3 lớp kia có nhiều hơn 44-10=34 ( người)
Ta có 34=12.2+10.
Theo nguyên lí Dirichlet thì phải có ít nhất 1 trong 3 lớp có nhiều hơn 12 h/s giỏi