Nung hỗn hợp rắn X gồm Al (0,16 mol); Cr2O3 (0,06 mol) và CuO (0,10 mol) trong khí trơ. Sau một thời gian thu được hỗn hợp rắn Y. Cho toàn bộ Y vào 90 ml dung dịch HCl 10M đun nóng. Kết thúc phản ứng, thấy thoát ra 3,36 lít khí H2 (đktc); đồng thời thu được dung dịch Z và 3,84 gam Cu không tan. Dung dịch Z tác dụng tối đa với dung dịch chứa a mol NaOH. Giá trị của a là:
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án A
Cho toàn bộ Y tác dụng với 0,9 mol HCl thu được 0,15 mol H2 và 0,06 mol Cu không tan
Vậy dung dịch X chứa AlCl3 0,16 mol, CuCl2 0,04 mol, CrCl3 0,06 mol
Bảo toàn Cl:
= 0,16
= 1,12 mol

Y + 0,9 mol HCl → 0,15 mol H2 + 0,06 mol Cu không tan
=> Dung dịch Z chứa: AlCl3 (0,16 mol), CrCl2 (0,06 mol), CrCl3 (0,06 mol), CuCl2 (0,04 mol), HCl dư (0,04 mol)
=> Chọn đáp án D

Đáp án A
Cho toàn bộ Y tác dụng với 0,9 mol HCl thu được 0,15 mol H2 và 0,06 mol Cu không tan
Vậy dung dịch X chứa AlCl3 0,16 mol, CuCl2 0,04 mol, CrCl3 0,06 mol
=> a+b= 0,06
Bảo toàn Cl: n H C l d ư = 0 , 9 - 0 , 16 . 3 - 0 , 04 . 2 - 0 , 06 . 3 = 0 , 16 → a = 0 , 16 . 4 + 0 , 04 . 2 + 0 , 06 . 4 + 0 , 16 = 1 , 12 m o l

Chọn đáp án D
Một câu hỏi được đặt ra ngay là .H trong HCl đi đâu ?
Hỏi vớ vẩn ...biến thành nước và H2 ...Đừng hỏi O ở đâu kết hợp với H trong HCl thành nước nhé
Rồi ok
=32,97(g)

Bảo toàn nguyên tử O : nH2O = 4nFe3O4 = 0.24 mol
Bảo toàn nguyên tử H :nHCl = 2nH2O + 2nH2 = 0.24*2 + 2nH2 = 0.48 + 2nH2 (mol)
nCl = nHCl = 0.48 + 2nH2
mM = mKl + mCl = 0,16.27 + 0,06.3.56+ ( 0,48+2nH2).35,5
= 46,35
\(\rightarrow n_{H2}=0,1\left(mol\right)\)
\(\rightarrow V_{H2}=4,704\left(l\right)\)
Vậy chọn D