đốt cháy hoàn toàn 0,6 mol hỗn hợp e chứa ancol x; este đơn chức y và anđehit z (x, y, z đều no, mạch hở và có cùng số nguyên tử hiđro) có tỉ lệ mol tương ứng 3 : 1 : 2 thu được 24,64 lít co2 (đktc) và 21,6 gam nước. Mặt khác cho 0,6 mol hỗn hợp e trên tác dụng với dung dịch agno3 dư trong nh3, đun nóng thu được m gam ag. Giá trị m là:
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Chọn đáp án B.
Đốt muối cần số mol O2 =1,165 - 0,785 = 0,38 mol
· Có
⇒ n O ( muối ) = 2 . 0 , 22 = 0 , 44 mol
→ BTNT n H 2 O = 0 , 44 + 2 . 0 , 38 - 3 . 0 , 11 - 2 . 0 , 31 = 0 , 25 mol
→ BTNT O n CO 2 trong ancol = 0 , 22 + 2 . 0 , 785 - 0 , 71 2 = 0 , 54 mol
=12.(0,11+0,31+0,54) + 1.(2.0,25+2.0,71-0,22) +16.0,44 =20,26 gam

Chọn đáp án B.
Đốt muối cần số mol O2 = 0,38 mol
· Có n N a O H = 2 n N a 2 C O 3 = 2 . 11 , 66 106 = 0 , 22 m o l
⇒ n O m u ô í = 2 . 0 , 22 = 0 , 44 m o l
→ B T N T N n H 2 O = 0 , 25 m o l
· n O a n c o l = n N a O H = 0 , 22 m o l
→ B T N T O n C O 2
= 0 , 22 + 2 . 0 , 785 - 0 , 71 2 = 0 , 54 m o l
→ B T K L m E = m C + m H + m O = 20,26 g
Chọn D