Hỗn hợp X gồm glyxin; axit glutamic và axit metacrylic. Hỗn hợp Y gồm etilen và đimetylamin. Đốt cháy a mol X và b mol Y thì tổng số mol khí oxi cần dùng vừa đủ là 2,625 mol, thu được H2O; 0,2 mol N2 và 2,05 mol CO2. Mặt khác, khi cho a mol X tác dụng với dung dịch NaOH dư thì lượng NaOH phản ứng là m gam. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Chọn đáp án A
Nhận xét: Peptit + H 2 O → Amino axit ||⇒ đốt 2 vế cần cùng 1 lượng O 2 .
Mặt khác, H 2 O không cần đốt ⇒ đốt peptit cũng như đốt các amino axit thành phần.
► Áp dụng: đặt n A l a = 15a ⇒ n G l y = 19a ⇒ n O 2 = 3,75 × 15a + 2,25 × 19a = 0,495 mol.
⇒ a = 0,005 mol ⇒ n A l a = 0,075 mol; n G l y = 0,095 mol.
● Dễ thấy Ala-Gly và Ala-Gly-Ala-Gly có số gốc Ala = số gốc Gly
⇒ n A l a - G l y - G l y = n G l y – n A l a = 0,02 mol ||⇒ m = 0,02 × 203 = 4,06(g)

Đáp án A
Coi dung dịch Y có tác dụng vừa đủ với 0,25 mol H+
Ta có
→ m G l y = 6 g a m ≈ 46 , 39 %

Đáp án A
Coi dung dịch Y có G l y x i n : a m o l l y sin : b m o l K O H : 0 , 075 m o l
tác dụng vừa đủ với 0,25 mol H+
Ta có hệ
75 a + 146 b = 12 , 935 a + 2 b + 0 , 075 = 0 , 25
→ a = 0,08; b = 0,0475mol
→ m G l y = 6 gam ≈ 46,39%

Chọn đáp án C
Có n G l y = 0,3 mol, n A l a = 0,2 mol, n V a l = 0,1 mol
Hỗn hợp X chỉ gồm các tripeptit → n X = 1 3 ∑ n a m i n = 1 3 . ( 0,3 + 0,2 + 0,1 ) = 0,2 mol
Để hình thành các tripeptit thì mối tripepit nhận 2 phân tử nước → n H 2 O = 2 n X = 0,4 mol
Bảo toàn khối lượng → m = 22, 5+ 17,8 + 11,7 - 0,4. 18 = 44,8 gam.

Đáp án C
Có nGly= 0,3 mol, nAla = 0,2 mol, nVal = 0,1 mol
Hỗn hợp X chỉ gồm các tripeptit → nX =
1
3
∑namin =
1
3
. ( 0,3 + 0,2 + 0,1 ) = 0,2 mol
Để hình thành các tripeptit thì mối tripepit nhận 2 phân tử nước → nH2O = 2nX = 0,4 mol
Bảo toàn khối lượng → m = 22, 5+ 17,8 + 11,7 - 0,4. 18 = 44,8 gam. Đáp án C.
Chọn đáp án B