Thí nghiệm giao thoa Iâng: a = 2 mm; D = 1,2 m. Người ta quan sát được 7 vân sáng mà khoảng cách giữa hai vân sáng ngoài cùng là 2,4 mm. Bước sóng của ánh sáng là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án D
+ Xét ở 1 nửa vùng giao thoa thì
+ Vân sáng trùng nhau nên ta có
+ Mà
+ Tính ở cả vùng giao thoa thì có 7 giá trị của k 1 thoả mãn điều trên.

Đáp án C
+ Khoảng cách từ vân sáng bậc 2 đến vân sáng bậc 7 là
Bước sóng dùng làm thí nghiệm .

Đáp án C
+ Khoảng cách từ vân sáng bậc 2 đến vân sáng bậc 7 là 5 i = 4 , 5 m m → i = 0 , 9 m m .
Bước sóng dùng làm thí nghiệm λ = a i D = 1 . 10 - 3 . 0 , 9 . 10 - 3 1 , 5 = 0 , 6 μ m

Đáp án A
+ Vị trí 3 bức xạ trùng nhau thỏa: k 1 i 1 = k 2 i 2 = k 3 i 3 Û 24 k 1 = 27 k 2 = 32 k 3 (1)
+ Xét trên trường giao thoa với bức xạ của λ 1 ta có: -17,5 £ k 1 i 1 £ 17,5
® -36,5 £ k 1 £ 36,5
+ Chỉ có 2 giá trị của k 1 là k 1 = 36 và k 1 = -36 là thỏa mãn với phương trình (1).
® Có 3 vạch sáng cùng màu vân trung tâm (tính cả vân trung tâm).

Đáp án A
+ Xét trên trường giao thoa với bức xạ của λ 1 ta có:
+ Chỉ có 2 giá trị của k 1 là k 1 = 36 và k 1 = - 36 là thỏa mãn với phương trình (1).
® Có 3 vạch sáng cùng màu vân trung tâm (tính cả vân trung tâm).

Chọn C
Ta có i=1,1 mm.
L/2i = 7,7 =>
Trên màn có 15 vân sáng và 16 vân tối.
Đáp án A
+ Bảy vân sáng ứng với 6 khoảng vân