Hỗn hợp X gồm metanol ; etanol ; propanol và nước . Cho a gam X phản ứng với Na dư được 0,7mol H2. Đốt cháy hết a gam X được b mol CO2 và 2,6 mol H2O . Giá trị của a và b lần lượt là :
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Chọn đáp án D
• đốt metanol:
CH4O + 1,5O2 CO2 + 2H2O
• đốt phenol:
C6H5OH + 7O2 → 6CO2 + 3H2O
Tương quan đốt:
mà giả thiết cho
⇒ giả sử có 1 mol phenol thì tương ứng có 3 mol metanol
⇒ mX = 190 gam
⇒ %mmetanol trong X = 3 × 32 ÷ 190 × 100% ≈ 50,5%

Đáp án C
X gồm : x mol C6H6O ; y mol CH4O
Đốt cháy X thu được :
nCO2 = 6x + y ;
nH2O = 3x + 2y
(Bảo toàn nguyên tố)
Có : nCO2 = nH2O => 6x + y = 3x + 2y
=> y = 3x
=> %mCH4O = 50,53%

Gọi số mol phenol là a số mol metanol là b
BT C : nCO2= 6a+b
BT H nH20 = (6a+4b)/2
Mà nh20 =nco2 => 6a+b = 3a+2b => 3a=b
Cho b =3 mol => a = 1 mol
=> m = 190 g
=> % Ch30h = 96/ 190 *100 = 50,5 %

+ với m g X có x mol CH3OH ; y mol C2H5OH ; z mol C3H5(OH)3:
nCO2 = 0,7mol và nH2O= 1mol
=> nhh= nH2O - nCO2 = x + y +z = 0,3 mol.(1)
nCO2 = x + 2y + 3z = 0,7 mol (2)
+ với 80 g X có xt mol CH3OH ; yt mol C2H5OH ; zt mol C3H5(OH)3
=> mX = 32xt + 46yt + 92zt = 80g (3)
Có n C3H5(OH)3 = 2n Cu(OH)2 = 0,6 mol= zt (4)
Từ 1,2,3,4 ta có x=0,05mol ; y=0,1mol ; z=0,15 mol ; t= 4
Tròn 80g X có n C2H5OH = 0,4mol
=> %m C2H5OH =23 %
=>C

\(Đặt:n_{C_6H_5OH}=a\left(mol\right);n_{CH_3OH}=b\left(mol\right)\left(a,b>0\right)\\ C_6H_5OH+Na\rightarrow C_6H_5ONa+\dfrac{1}{2}H_2\\ CH_3OH+Na\rightarrow CH_3ONa+\dfrac{1}{2}H_2\\ \Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}94a+32b=26,7\\22,4.0,5a+22,4.0,5b=3,92\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,25\\b=0,1\end{matrix}\right.\\ \Rightarrow m_{CH_3OH}=0,1.32=3,2\left(g\right)\\ \Rightarrow m_{C_6H_5OH}=94.0,25=23,5\left(g\right)\)
Lời giải:
nH2 = 0,7 ⇒nOH-/ Ancol + nH2O = 0,7.2 =1,4
⇒ nAncol + nH2O = 1,4 hay nO/X = nX = 1,4
Có nCO2 = nH2O – nX = 2,6 – 1,4 =1,2
⇒ b = 1,2 .
a = mC + mH + mO = 1,2 . 12 + 2,6 .2 + 1,4 .16 = 42g
Đáp án A.