Hỗn hợp X gồm 0,5 mol H2 ; 0,1 mol vinylaxetilen và 0,2 mol axetilen. Nung X một thời gian với xúc tác Ni, thu được hỗn hợp khí Y có tỉ khối so với H2 là 14,25. Nếu cho toàn bộ Y sục từ từ vào dung dịch brom dư thì có m gam brom tham gia phản ứng. Giá trị của m là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án B
hhX gồm 0,3 mol C2H4; 0,15 mol C2H2 và 0,5 mol H2.
Đun nóng X với Ni → hhY có dY/H2 = 13,3.
• Theo BTKL; mX = mhh ban đầu = 0,3 x 28 + 0,15 x 26 + 0,5 x 2 = 13,3 gam
→ nX = 13,3 : (13,3 x 2) = 0,5 mol.
Ta có:
nH2phản ứng = nhh ban đầu - nX = (0,3 + 0,15 + 0,5) - 0,5 = 0,45 mol.
nπ trước phản ứng = 1 x nC2H4 + 2 x nCH≡CH
= 0,3 + 2 x 0,15 = 0,6 mol.
→ nπ dư = nπ trước phản ứng - nH2 = 0,6 - 0,45 = 0,15 mol
→ nBr2 = 0,15 mol

a) \(m_{hh}=0,5.44+0,2.32+0,5.2+0,2.16=32,6\left(g\right)\)
\(\sum n_{hh}=0,5+0,2+0,5+0,2=1,4\left(mol\right)\)
\(V_{hh}=1,4.22,4=31,36\left(l\right)\)
b) \(m_{hh}=28+2,4+2+4,4=36,8\left(g\right)\)
\(n_{N2}=\frac{28}{28}=1\left(mol\right)\)
\(n_{O2}=\frac{2,4}{32}=0,075\left(mol\right)\)
\(n_{H2}=\frac{2}{2}=1\left(mol\right)\)
\(n_{CO2}=\frac{4,4}{44}=0,1\left(mol\right)\)
\(\sum n_{hh}=1+0,075+1+0,1=2,175\left(mol\right)\)
\(V_{hh}=2,175.22,4=48,72\left(l\right)\)
a)mX=0,5.MN2O+0,2.M02+0,5.MH2+0,2.MCH4
=0,5.44+0,2.32+0,5.2+0,2.16=32,6(g)
VX=(0,5+0,2+0,5+0,2).22,4=31,36(l)
b)mY=2,8+2,4+2+4,4=11,6(g)
nN2=\(\frac{2,8}{28}\)=0,1(mol)
nO2=\(\frac{2,4}{32}\)=0,075(mol)
nH2=\(\frac{2}{2}\)=1(mol)
nCO2=\(\frac{4,4}{44}\)=0,1(mol)
⇒nY=0,1+0,075+1+0,1=1,275(mol)
VY=1,275.22,4=28.56(l)

\(n_{N_2}=\dfrac{28}{28}=1\left(mol\right)\\ n_{hh}=0,5+1+1,5=3\left(mol\right)\\ V_{hh\left(dktc\right)}=3.22,4=67,2\left(l\right)\\ V_{hh\left(dkt\right)}=3.24=72\left(l\right)\)

Một bình chứa hỗn hợp khí X gồm: 0,4 gam khí H2 ; 2,24 lít khí N2 (ở đktc). Tổng số mol các khí trong hỗn hợp khí X là
A:0,2 mol. B:0,4 mol. C:0,5 mol. D:0,3 mol.

Ta có: \(n_X=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4\left(mol\right)\)
Gọi: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{H_2}=x\left(mol\right)\\n_{CO_2}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) ⇒ x + y = 0,4 (mol) (1)
\(d_{X/NO_2}=0,5\Rightarrow M_X=0,5.46=23\left(g/mol\right)\)
⇒ mX = 0,4.23 = 9,2 (g)
⇒ 2x + 44y = 9,2 (2)
Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,2\left(mol\right)\\y=0,2\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(a.n_{CO_2}=\dfrac{4,4}{44}=0,1\left(mol\right);n_{O_2}=\dfrac{0,6.10^{23}}{6.10^{23}}=0,1\left(mol\right)\\ V_{hh}=\left(0,5+1,5+0,1+0,1\right).22,4=49,28\left(l\right)\\ b.m_{hh}=0,5.28+1,5.2+4,4+0,1.32=24,6\left(g\right)\)
a, VN\(_2\) ( đktc ) = 0,5 . 22,4 = 11,2 lít
VH\(_2\) = 1,5 . 22,4 = 33,6 lít
\(n_{CO_2}=\dfrac{4,4}{44}=0,1\) ( mol )
=> \(V_{CO_2}=0,1.22,4=2,24\) ( lít )
\(n_{O_2}=\dfrac{0,6.10^{23}}{6.10^{23}}=0,1\) ( mol )
=> V\(O_2\) = 0,1 .22,4 = 2,24 lít
=> Vhh = 11,2 + 33,6 + 2,24 + 2,24 = 49,28 lít
b, \(m_{N_2}=0,5.28=14\) ( g )
\(m_{H_2}=1,5.2=3\) ( g )
\(m_{CO_2}=0,1.44=4,4\) ( g )
\(m_{O_2}=0,1.32=3,2\) (g)
\(m_{hh}=14+3+4,4+3,2=24,6\) ( g )
Đáp án C
Số mol H2 phản ứng = nX - nY
Mà nY = mY : 28,5. mY = mX = 0,5.2 +0,1.52 + 0,2. 26= 11,4 mol → nY = 0,4 mol
→ nH2 (phản ứng ) = 0,8 -0,4 =0,4 mol
Ta có nH2 phản ứng + nBr2 = 0,1.3 + 0,2.2 = 0,7
→ nBr2 =0,3 mol → m = 48 g