Hòa tan hết 15,0 gam hỗn hợp X gồm và Fe(NO3)2 trong dung dịch chứa và 0,16 mol thu được dung dịch Y và hỗn hợp khí Z gồm và NO (tỉ lệ mol tương ứng 1 : 4). Dung dịch Y hòa tan tối đa 8,64 gam bột Cu, thấy thoát ra 0,03 mol khí NO. Nếu cho dung dịch dư vào Y, thu được 154,4 gam kết tủa. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn và khí NO là sản phẩm khử duy nhất của cả quá trình. Phần trăm khối lượng của Fe đơn chất trong hỗn hợp X là:
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án C
Theo đó, bảo toàn nguyên tố Fe có 0,1 mol Fe đơn chất trong X → % m Fe trong X ≈ 37 , 73 %

Đáp án C
Ta có sơ đồ phản ứng:
Bảo toàn e:
Xét
Bảo toàn gốc
Bảo toàn điện tích:
Bảo toàn nguyên tố Hidro:
Bảo toàn khối lượng: m Z = 4 , 92 ( g ) => dễ giả ra được 0,03 mol C O 2 ; 0,12 mol NO
Bảo toàn nguyên tố Nito:
= 0,03 mol
Bảo toàn nguyên tố Fe:

Đáp án C
Phân tích: dung dịch Y + Cu → sản phẩm có NO nên Y chứa H+ và NO 3 - → muối sắt chỉ có Fe3+.
Xử lí Ba(OH)2 + Y: 154,4 gam kết tủa gồm 0,18 mol Fe(OH)3 và ? mol BaSO4 → ? = 0,58 mol.
« Sơ đồ phản ứng chính:
Bảo toàn electron hoặc bảo toàn nguyên tố O (nhớ ghép bỏ cụm) → có 0,01 mol Fe3O4.
Theo đó, bảo toàn nguyên tố Fe có 0,1 mol Fe đơn chất trong X

Chọn đáp án C
- Dung dịch Y gồm Fe3+, H+, Na+, N O 3 - v à S O 4 2 - (dung dịch Y không chứa Fe2+, vì không tồn tại dung dịch cùng chứa Fe2+, H+ và N O 3 - ).
- Khi cho dung dịch Y tác dụng với 0,135 mol Cu thì:
- Khi cho dung dịch Y tác dụng với Ba(OH)2 ta có:
- Xét dung dịch Y, có:
= 0,08 mol
- Xét hỗn hợp khí Z, có n C O 2 = x m o l và n N O = 4x mol. Mặt khác:
=> 44x + 3x.30 = 4,92 (g) => x = 0,3 mol
- Quay trở lại hỗn hợp rắn X, ta có:
mà
= 0,01 mol
= 37,33%
Đáp án C.