, , là 3 anken có CTPT là . Hiđro hóa hoàn toàn , , thì và cho cùng một sản phẩm. cho ankan khác. Mặc khác, cho , , cùng tác dụng với HCl, thì cho một sản phầm; , đểu cho 2 sản phẩm. Vậy , , tương ứng là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án C
Đốt cháy Y cũng là đốt cháy X.
X + O2 → 0,06 mol CO2 + 0,08 mol H2O.
• nXn = H2O - nCO2 = 0,08 - 0,06 = 0,02 mol.
X có số nguyên tử C = 0,06 : 0,02 = 3; số nguyên tử H = 0,08 x 2 : 0,02 = 8 → X là C3H8.
→ hhY gồm C3H8 dư; CH4 và C2H6; mX = 0,02 x 44 = 0,88 gam.
Theo BTKL: mY = mX = 0,88 gam → nY = 0,88 : 27,5 = 0,032 mol
→ nankan phản ứng = 0,032 - 0,02 = 0,012 mol
⇒ H = 0 , 012 0 , 02 = 60 %

Câu 1:
Áp dụng ĐLBT khối lượng => mX = mY
<=> nX.MX = nY.MY
<=> \(\dfrac{nX}{nY}=\dfrac{M_Y}{M_X}\) = \(\dfrac{6}{5}\)
Chọn nX = 6 và nY = 5
=> Số mol H2 phản ứng = số mol hh khí giảm = nX - nY = 6-5 =1 mol
My = 4.4 = 16 (g/mol) và phản ứng xảy ra hoàn toàn => Hỗn hợp Y gồm ankan và H2 dư
nAnkan = nH2 phản ứng = 1 mol
nH2 dư = nY - nAnkan = 4 mol
mY = mAnkan + mH2 = 1.(14n+2) + 4.2 = 16.5
=> n = 5 Vậy anken là C5H10 => Chọn D
Câu 2:
mdd brom tăng = mAnken = 2,8 gam
nAnken = 1,12 :22,4 = 0,05 mol
=> MAnken = \(\dfrac{2,8}{0,05}\)= 56 (g/mol)
<=> 14n = 56 => n = 4 , anken là C4H8
C4H8 + Br2 → C4H8Br2
theo pt => nBr2 phản ứng = nAnken = 0,05 mol
<=> mBr2 = 0,05.160 = 8 gam
=> Chọn B

MX = 13,32
MY = 16
Giả sử nX = 1
có mX = mY ⇒ 13,32 = 16.nY ⇒ nY = 0,8325
n anken = nH2 phản ứng = nX – nY = 1 – 0,8325 = 0,1675
⇒ nH2 ban đầu = 0,8325
⇒ 0,8325.2 + 0,1675.Manken = mX = 13,32 ⇒ Manken = 70
⇒ Anken đó là C5H10.
Đáp án D.

Đáp án D
Hướng dẫn
Vì M - Y = 4.4 = 16 nên suy ra sau phản ứng H2 còn dư, CnH2n đã phản ứng hết
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có :
mX = mY <=> nX. M - X = nY. M - Y <=> n X n Y = M - Y M - X = 4 . 4 3 , 33 . 4 = 1 , 2 1
Chọn nX = 1,2 mol và nY =1 mol => n H 2 = n C n H 2 n = n X - n Y = 0,2 mol
=> Ban đầu trong X có 0,2 mol CnH2n và 1 mol H2
Ta có : M - X = 0 , 2 . 14 n + 1 . 2 1 , 2 = 3,33.4 => n = 5 => Công thức phân tử olefin là C5H10

Theo gt ta có: $n_{etan}=0,1(mol);n_{anken}=0,15(mol);n_{Br_2}=0,1(mol)$
Sau phản ứng hỗn hợp khí thu được gồm 0,05mol anken và 0,1 mol etan
Gọi CTTQ của anken là $C_nH_{2n}$
Ta có: \(\dfrac{0,05.14n+3}{0,05+0,1}=17.2\Rightarrow n=3\)
Vậy anken là propen
Làm sao để tính số mol của từng thành phần trong X vậy ạ?

Đáp án C
hhX gồm hai anken kế tiếp và H2 dư có dX/H2 = 6,875.
Nung X với Ni → hhY có dY/H2 = 55/6.
• Giả hhX gồm hai anken có CT là CnH2n x mol và H2 dư y mol.
Từ (*), (**) → x = 3y → n = 3,5
→ Hai anken là C3H6 và C4H8
Đáp án C
Vậy X 1 , X 2 , X 3 tương ứng là buten-2; buten–1 và iso–butilen