Hai điện trở R1=50Ω;R2=100Ω được mắc nối tiếp vào hai đầumột đoạn mạch,cường độ dòng điện qua mạch là 0,16A
Tính hiệu điện thế giữa hai đầu mỗi điện trở và hiệu điện thế hai đầu đoạn mâchj
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Đáp án B
Nếu mắc nối tiếp hai điện trở thì cường độ dòng điện tối đa là 0,4A
Hiệu điện thế tối đa là: U = I ( R 1 + R 2 ) = 0 , 4 . 150 = 60 V .
Đáp án: B
Mạch ngoài gồm R 1 mắc nối tiếp ( R V // R 2 ) nên điện trở mạch ngoài là:
Cường độ dòng điện qua mạch chính là:
Số chỉ của vôn kế là:
bn tự vẽ hình
Tóm Tắt
\(R_1ntR_2\)
\(R_1=50\Omega,R_2=100\Omega\)
\(I=0,16A\)
Tính \(U=?,U_1=?,U_2=?\)
Giải
Ta có \(R_1ntR_2=>I_1=I_2=I=0,16A\)
HĐT giữa hai đầu \(R_1,R_2\) là :
\(U_1=I_1.R_1=0,16.50=8V\)
\(U_2=I_2.R_2=0,16.100=16V\)
HĐT giữa hai đầu đoạn mạch là
U=\(U_1+U_2=8+16=24V\)
Vậy .....