Tính CM dd HCL biết HCL 20% ( D )
giúp với ạ, cần gấp
55
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
\(n_{Fe}=\dfrac{5,6}{56}=0,1\left(mol\right)\\ Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\\ n_{H_2}=n_{Fe}=0,1\left(mol\right);n_{HCl}=0,1.2=0,2\left(mol\right)\\ a,V_{ddHCl}=\dfrac{0,2}{4}=0,05\left(l\right)=50\left(ml\right)\\ b,V_{H_2\left(đktc\right)}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)
a) Gọi kim loại cần tìm là R
\(R+2HCl\rightarrow RCl+H_2\)
Ta có : \(n_R=n_{H_2}=0,25\left(mol\right)\)
=>\(M_R=\dfrac{16,25}{0,25}=65\)
Vậy kim loại cần tìm là Zn
b)\(n_{HCl}=n_{H_2}=0,25\left(mol\right)\)
\(m_{HCl}=0,25.36,5=9,125\left(g\right)\)
=> \(m_{ddHCl}=\dfrac{9,125}{18,25\%}=50\left(g\right)\)
c) \(CM=\dfrac{10.D.C\%}{M}=\dfrac{10.1,2.18,25}{36,5}=6M\)
d.tìm nồng độ phần trăm và nồng độ mol của dd muối sau pứng?(coi thể tích dd k thay đổi đáng kể)
\(m_{ddsaupu}=16,25+50-0,25.2=65,75\left(g\right)\)
\(C\%_{ZnCl_2}=\dfrac{0,25.136}{65,75}.100=51,71\%\)
\(V_{dd}=\dfrac{0,25}{6}=\dfrac{1}{24}\left(l\right)\)
=> \(CM_{ZnCl_2}=\dfrac{0,25}{\dfrac{1}{24}}=6M\)
1. Ptrình ion H(+) + OH(-) = H2O
n H(+) 0,3*0,75*2 + 0,3*1,5 = 0,9mol
=> n OH(-) = 0,9mol => n KOH = 0,9mol => V = 0,6l
2. a) nNaOH= 0,05.20/40=0,025 mol
NaOH + HCl ------> NaCl +H2O
....3x.........3x
2NaOH +H2SO4------> Na2SO4 + 2H2O
.....2x.........x
tỉ lệ mol 2 axit HCl : H2SO4 =3:1
đặt số mol H2SO4 la` x ----> nHCl =3x
>>>>3x+2x =0,025 >>>x=0,05 mol
=>nồng độ mol của HCl va` H2SO4 lần lươt la` 1,5M & 0,5M
b) n(OH-) = nNaOH + 2nBa(OH)2 = 0,2V + 2.0,1.V=0,4V
trong 0,2l ddA có 0,3 mol HCl & 0,1 mol H2SO4 ( vi` V gấp đôi >> n gấp đôi)
=> n(H+)= nHCl + 2nH2SO4 = 0,5mol
ma` n(OH-) =n(H+)
=> 0,4V=0,5 >>V= 1,25l=1250ml
c) nNaOH=0,2.1,25=0,25mol = nBa(OH)2
nH2O = n(axit)= 0,3 +0,1 =0,4 mol
theo BTKL : m(muối) = m(axit) + m(bazo) -m(H2O)
..............................= 0,3.36,5 +0,1.98 + 0,25( 40+171) -0,4.18=66,3g
a)%mZnO=20% => %mCuO=100% - 20%=80%
b) mZnO=20%.25=5(g)=> nZnO=5/81(mol)
mCuO=25-5=20(g) => nCuO=20/80=0,25(mol)
PTHH: ZnO +2 HCl -> ZnCl2 + H2O
5/81_______10/81___5/81(mol)
CuO +2 HCl -> CuCl2 + H2O
0,25__0,5______0,25(mol)
=> nHCl=10/81 + 0,5=101/162(mol)
=>mHCl= 101/162 . 36,5=7373/324(g)
=> mddHCl= 7373/324 : 15%= 151,708(g)
=> VddHCl= 151,708/1,1=137,916(ml)
n NaOH = \(\frac{40.20\%}{40}\)= 0,2 (mol)
NaOH + HCl ---------> NaCl + H2O
0,2 ---> 0,2 (mol)
=> VHCl = \(\frac{0,2}{0,5}\)= 0,4 (l)
PTHH: \(ZnO+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2O\)
\(CuO+2HCl\rightarrow CuCl_2+H_2O\)
Ta có: \(\%m_{ZnO}=20\%\) \(\Rightarrow\%m_{CuO}=80\%\)
Mặt khác: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Zn}=\dfrac{25\cdot20\%}{81}=\dfrac{5}{81}\left(mol\right)\\n_{CuO}=\dfrac{25\cdot80\%}{80}=0,25\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow n_{HCl}=\left(\dfrac{5}{81}+0,25\right)\cdot2=\dfrac{101}{162}\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{ddHCl}=\dfrac{\dfrac{101}{162}\cdot36,5}{15\%}\approx151,71\left(g\right)\) \(\Rightarrow V_{ddHCl}=\dfrac{151,71}{1,1}\approx137,92\left(ml\right)\)
Ta có: m dd HCl (1) = 1,047.150 = 157,05 (g)
\(\Rightarrow m_{HCl\left(1\right)}=157,05.10\%=15,705\left(g\right)\Rightarrow n_{HCl\left(2\right)}=\dfrac{15,705}{36,5}=0,43\left(mol\right)\)
\(n_{HCl\left(2\right)}=0,25.2=0,5\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow C_{M_A}=\dfrac{0,43+0,5}{0,15+0,25}=2,325M\)
Giả sử: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Zn}=x\left(mol\right)\\n_{Fe}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
⇒ 65x + 56y = 2,7 (1)
PT: \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)
\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
Có: \(n_{HCl}=0,04.2,325=0,093\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{HCl}=2n_{Zn}+2n_{Fe}=2x+2y\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow2x+2y=0,093\left(2\right)\)
Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=\dfrac{4}{375}\left(mol\right)\\y=\dfrac{43}{1200}\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{Zn}=\dfrac{\dfrac{4}{375}.65}{2,7}.100\%\approx25,68\%\\\%m_{Fe}\approx74,32\%\end{matrix}\right.\)
Bạn tham khảo nhé!
Đề gì kì vậy bạn