Cho: 1eV = 1,6.10-19 J; h = 6,625.10-34 J.s; c = 3.108 m/s. Khi êlectrôn (êlectron) trong nguyên tử hiđrô chuyển từ quĩ đạo dừng có năng lượng Em = - 0,85 eV sang quĩ đạo dừng có năng lượng En = - 13,60 eV thì nguyên tử phát bức xạ điện từ có bước sóng
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Chọn C
Áp dụng định lý động năng ta có:
W d − W d 0 = q U ⇒ W d = q U + W d 0 = − 1 , 6.10 − 19 .2000 + 15.1 , 6.10 − 19
⇒ W d = 3 , 224.10 − 16 J
Để photon có tần số lớn nhất thì toàn bộ động năng của electron chuyển thành năng lượng của tia X
⇒ h f max = W d ⇒ f max = W d h ≈ 4 , 86.10 17 H z .

Đáp án C
+ Ta có: công thức tính công thoát
Công thoát của nhôm là:
+ Công thoát của natri là:
Công thoát của nhôm lớn hơn công thoát của natri một lượng là: 3,44 – 2,48 = 0,96 Mev.

Đáp án C
A A l = h c λ 0 A l = 6 , 625.10 − 34 .3.10 8 0 , 36.10 − 6 = 5 , 521.10 − 19 J A N a = 6 , 625.10 − 34 .3.10 8 0 , 5.10 − 6 = 3 , 975.10 − 19 J
→ A A l − A N a = 5 , 521 − 3 , 975 .10 − 19 1 , 6.10 − 19 0 , 966