">
K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

10 tháng 10 2016

Bảo toàn e cho toàn quá trình.
Chất khử là Al,chất oxh là N+5
đặt số mol NO2l= là x, NÓ là y.
Ta có
 -theo bài ra : x+y=0,04
 -theo bảo toàn e : x+3y=(0,54/27)*3=0,06
giải ra đươc x=0,03 y=0,01
M hh khí = (0,03*46+0,01*30)/0,04=42
tỉ khối = 21

9 tháng 12 2017

2Al + F e 2 O 3  → A l 2 O 3 + 2Fe

Sau phản ứng cho hỗn hợp rắn tác dụng với dd NaOH thấy có khí thoát ra, suy ra có Al dư.

Vậy hỗn hợp rắn: Fe, A l 2 O 3 , Al (dư) và  F e 2 O 3 (nếu dư).

Theo định luật bảo toàn khối lượng, ta có:

m X = m r ắ n   tan +   m r ắ n   k h ô n g   tan

= 21,67 - 12,4 = 9,27g

Mà  m r ắ n   tan =   m A l d u + m A l 2 O 3

2Al + 2NaOH + 2 H 2 O

→ 2 N a A l O 2 + 3 H 2 1

Theo PTHH (1), ta có:

Hóa học lớp 9 | Lý thuyết và Bài tập Hóa học 9 có đáp án

⇒ m A l d u  = 0,06.27 = 1,62g

⇒ m A l 2 O 3 p u = m   r a n     tan - m A l   d u

= 9,27-1,62=7,65 g

⇒ n A l 2 O 3   p u  = 0,075mol

⇒ n A l p u = n F e s p = 2 n A l 2 O 3 p u

= 0,075.2 = 0,15 mol

Ta có:

ran khong tan = mFe (sp) = mFe2O3(neu dư)

⇒ m F e 2 O 3 (neu dư)=12,4-0,15.56 = 4g

⇒ n F e 2 O 3  = 4/160 = 0,025 mol

Hóa học lớp 9 | Lý thuyết và Bài tập Hóa học 9 có đáp án

Giả sử phản ứng hoàn toàn thì Al sẽ dư → Tính hiệu suất phản ứng nhiệt nhôm theo F e 2 O 3 .

⇒ H = 0,075.100/0,1 = 75%

⇒ Chọn D.

28 tháng 12 2017

Theo định luật bảo toàn khối lượng ta có:

∑ M t r ư ớ c   p ư = ∑ M s a u   p ư

m A l + m F e 2 O 3 = m h h   r ắ n   s a u

⇔ 8,1 + 48 = 56,1 =  m h h   r ắ n   s a u

⇒ Chọn A.

19 tháng 1 2022

TK

 

2Al+Fe2O3to→Al2O3+2Fe2Al+Fe2O3→toAl2O3+2Fe

Hỗn hợp sau phản ứng gồm A12O3, Fe, Al và Fe2O3.

Khi cho hỗn hợp vào dung dịch NaOH dư thì chỉ có Al và A12O3 tan, chất rắn còn lại gồm Fe và Fe2O3

12 tháng 1 2024

 

\(2Al+Fe_2O_3\xrightarrow[t^0]{}Al_2O_3+2Fe\)

\(n_{H_2}=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25mol\)

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

\(\Rightarrow n_{H_2}=n_{Fe}=n_{Al}=0,25mol\)(ktm đề)

⇒Al phải dư, Fe2O3 hết

\(n_{Al}=a;n_{Fe_2O_3}=b\)

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

\(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)

\(Al_2O_3+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2O\)

\(2Al+Fe_2O_3\rightarrow Al_2O_3+2Fe\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}27a+160b=13,4\\3a+4b=6b+0,25.2\end{matrix}\right.\\ \Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}27a+160b=13,4\\3a-2b=0,5\end{matrix}\right.\\ \Rightarrow a=0,2;b=0,05\)

\(m_{Al}=0,2.27=5,4g\\ m_{Fe_2O_3}=13,4-5,4=8g\)

13 tháng 10 2016

nN2 = nNO2 => Quy đổi N2 và NO2 thành N3O2 và quy N3O2 về N2O và NO. Vậy ta giả sử rằng hỗn hợp N2,N2O,NO,NO2 sau khi quy đổi thì có 2 khí là NO và N2O. ĐẶt số mol a,b tương ứng cho NO và N2O 

vì số mol KL = nhau nên ta có :
56x+27x+24x= 12.84
=> x= 0.12 mol
tổng số mol e cho là = 0.12*3+0.12*3+0.12*2=0.96 mol
còn có muối NH4NO3. Gọi n NH4NO3= c
Vì có tỉ khối so vs H2 là 18.5 nên nNo:nNO=1:1
N+5+3e=>N+2 
------------3a---------a 
2N+5+2.4e=>2N+1 
--------------8b-------2b
3a + 8b =0.96
Lập hệ 3 ẩn 3 pt
rồi giải ra
26 tháng 7 2023

Y tác dụng NaOH cho khí hydrogen nên Y có Al dư.

\(2Al+Fe_2O_3-t^0>Al_2O_3+2Fe\\ Y:Al_{dư}\left(a\left(mol\right)\right),Fe\left(2b\left(mol\right)\right),Al_2O_3\left(b\left(mol\right)\right)\\ n_{H_2}=\dfrac{3}{2}a+2b=0,4\\ n_{Al\left(dư\right)}=\dfrac{2}{3}n_{H_2}=0,2mol=a\\ b=0,05mol\\ BTKL:m=27a+56\cdot2b+102b=16,1g\)

23 tháng 7 2017

Vì Y tác dụng với NaOH sinh ra khí H 2  nên có Al còn dư → Fe2O3 phản ứng hết.

Vậy Y gồm có Al dư, Al2O3 và Fe.

- Y tác dụng với NaOH sinh khí  H 2 .

2Al + 2NaOH + 2H2O

→ 2NaAlO2 + 3 H 2  (1)

Hóa học lớp 9 | Lý thuyết và Bài tập Hóa học 9 có đáp án

 

 

- Y tác dụng với HCl sinh khí  H 2 .

2Al + 6HCl → 2 A l C l 3 +3 H 2  (2)

Fe + 2HCl → F e C l 2 +  H 2 (3)

⇒ n H 2 (2) = 3/2 n A l   d u  = 3/2 . 0,2 = 0,3 mol

⇒ n H 2 (3) = n F e = n H 2  - n H 2 (2) 

= 0,4-0,3= 0,1 mol

- Phản ứng nhiệt nhôm:

2Al + F e 2 O 3 → A l 2 O 3 + 2Fe (4)

Theo phản ứng (4) ta có:

⇒ n A l   b đ = n A l   d u + n A l   p ư

= 0,2+0,1 = 0,3 mol⇒ Chọn A.

28 tháng 7 2021

$n_{Al} = 0,2(mol) ; n_{Fe_3O_4} = 0,075(mol)$

$8Al + 3Fe_3O_4 \xrightarrow{t^o} 9Fe + 4Al_2O_3$

Vì $n_{Al} : 8 = n_{Fe_3O_4} : 3$ nên gọi hiệu suất là a

Suy ra: $n_{Al\ pư} = 0,2a(mol) ; n_{Al\ dư} = 0,2 - 0,2a(mol)$
$n_{Fe} = \dfrac{9}{8}n_{Al} = 0,225a(mol)$

Mà : 

$n_{H_2} = 1,5n_{Al} + n_{Fe} = 1,5(0,2 - 0,2a) + 0,225a = \dfrac{5,376}{22,4}$
$\Rightarrow a = 0,8 = 80\%$