Hỗn hợp E chứa ba peptit mạch hở Ala-Gly-Glu, Ala-Gly và Glu-Glu-Ala-Gly-Glu. Trong E n...">
K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

14 tháng 4 2018

Chọn đáp án A

Đặt CT trung bình của M là G l y A l a L y s x → M M   = 128x + 146; số O = x + 3.

→ % m O = 16 × (x + 3) ÷ (128x + 146) × 100% = 21,302% → x = 1,5.

G l y A l a L y s 1 , 5 + 5HCl + 2,5 H 2 O   → muối →   n H C l = 0,6 mol; n H 2 O = 0,3 mol.

Bảo toàn khối lượng: m = 0,12 × 338 + 0,6 × 36,5 + 0,3 × 18 = 67,86(g).

13 tháng 7 2019

Chọn đáp án A

Đặt CT trung bình của M là GlyAla(Lys)x M(M) = 128x + 146; số O = x + 3.

%mO = 16 × (x + 3) ÷ (128x + 146) × 100% = 21,302% x = 1,5.

GlyAla(Lys)1,5 + 5HCl + 2,5H2O → muối nHCl = 0,6 mol; nH2O = 0,3 mol.

Bảo toàn khối lượng: m = 0,12 × 338 + 0,6 × 36,5 + 0,3 × 18 = 67,86(g).

19 tháng 3 2017

Đáp án A

Định hướng tư duy giải

Dồn hỗn hợp M về Gly-Ala-(Lys)x

7 tháng 12 2017

Chọn đáp án A

Đặt CT trung bình của M là GlyAla(Lys)x M(M) = 128x + 146; số O = x + 3.

%mO = 16 × (x + 3) ÷ (128x + 146) × 100% = 21,302% x = 1,5.

GlyAla(Lys)1,5 + 5HCl + 2,5H2O → muối nHCl = 0,6 mol; nH2O = 0,3 mol.

Bảo toàn khối lượng: m = 0,12 × 338 + 0,6 × 36,5 + 0,3 × 18 = 67,86(g).

30 tháng 8 2017

Đáp án A

Công thức chung của M là Ala – gly – (lys)x

41Miuc0ownWa.png

=> x=1,5

Ala – gly – (lys)1,5 + 2,5H2O + 5HCl → muối

0,12                     0,3         0,6

=> m muối = mM + mH2O + mHCl = 67,86g

21 tháng 4 2017

Đáp án A

Quy về M có dạng: (Gly)(Glu)(Lys)x

(Gly)(Glu)(Lys)x + (x +1) H2O + (2x+2) HCl → Muối

0,1                          → 0,22           → 0,44                           (mol)

=> mmuối = mM + mH2O + mHCl = 0,1. 357,6 + 0,22.18 + 0,44.36,5 = 55,78 (g)

Gần nhất với 56 gam

24 tháng 5 2018

Đáp án A

Định hướng tư duy giải

Ta có:

 

X là este no đơn chức mạch hở; Y là este đơn chức không no, chứa một liên kết đôi C=C. Đốt cháy 18,32 gam hỗn hợp E chứa X và Y cần dùng 23,744 lít O2 (đktc) thu được 19,264 lít CO2 (đktc) và H2O. Mặt khác thủy phân hoàn toàn E trong dung dịch NaOH thu được 2 muối (A, B) của 2 axit cacboxylic (MA < MB, A và B có cùng số nguyên tử hidro trong phân tử) và một ancol Z duy nhất. Cho các nhận định sau :(a)...
Đọc tiếp

X là este no đơn chức mạch hở; Y là este đơn chức không no, chứa một liên kết đôi C=C. Đốt cháy 18,32 gam hỗn hợp E chứa X và Y cần dùng 23,744 lít O2 (đktc) thu được 19,264 lít CO2 (đktc) và H2O. Mặt khác thủy phân hoàn toàn E trong dung dịch NaOH thu được 2 muối (A, B) của 2 axit cacboxylic (MA < MB, A và B có cùng số nguyên tử hidro trong phân tử) và một ancol Z duy nhất. Cho các nhận định sau :

(a) Từ A bằng một phản ứng có thể điều chế trực tiếp ra CH4.

(b) Đun nóng Z với H2SO4 đặc ở 1700C thu được một anken duy nhất.

(c) Y và B đều làm mất màu Br2 trong CCl4.

(d) Khi đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp chứa A và B ở bất kỳ tỉ lệ mol nào đều thu được nCO2 = nH2O.

Số nhận định đúng là

A. 3.  

B. 2.  

C. 4.  

D. 1.

0
10 tháng 11 2017

Chọn đáp án C

Ta có ∑ n G l y = 9 , 7 75 + 22  = 0,1 mol || ∑ n A l a   = 13 , 32 89 + 22  = 0,12 mol

Đặt số mol 3 peptit lần lượt là a b và c ta có:

PT bảo toàn gốc gly → a + b + c = 0,1 (1)

PT bảo toàn gốc ala → 2a + b + c = 0,12 (2)

Đề bài yêu cầu tính ∑ n C O 2 = 8a + 10b + 10c = 8(a+b+c) + 2(b+c) = ??? (3)

Lấy 2×(1) – (2) → b + c = 0,08 (4) || Thế (1) và (4) vào (3)

∑ n C O 2 = 8×0,1 + 2×0,08 = 0,96 mol