Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Cái nguyên tử X mình làm ko ra bạn xem lại đề cái 53,125 nếu là 53,125% thì bạn giải ra đươc p = 16 và n = 17 đó là lưu huỳnh ( ra nghiệm đẹp mình nghĩ là đúng )
Ta có 2p + n = 8 và n = 52,63/100 . ( p + n ) từ hệ trên bạn giải ra p = 9 và n = 10 đó là Flo

MX: \(\left\{{}\begin{matrix}2Z+N=84\\2Z-N=28\end{matrix}\right.\)⇔ \(\left\{{}\begin{matrix}Z=28\\N=28\end{matrix}\right.\)
⇒\(Z_M+Z_X=28\left(1\right)\)
Ta có : \(2Z_M-2-2Z_X-2=20\)
⇔ \(2Z_M-2Z_X=24\) (2)
Từ (1) và (2)⇒ \(\left\{{}\begin{matrix}Z_M+Z_X=28\\2Z_M-2Z_X=24\end{matrix}\right.\)
⇔\(\left\{{}\begin{matrix}Z_M=20\\Z_X=8\end{matrix}\right.\)
⇒ M là Canxi , X là Oxi
⇒ \(A_M\)= 40 , \(A_X\)= 16
Vậy công thức phân tử của A là CaO

Ta có:
\(\left\{{}\begin{matrix}2\left(Z_{X^{2-}}+Z_{M^{2+}}\right)+\left(N_{X^{2-}}+N_{M^{2+}}\right)=84\\2\left(Z_{X^{2-}}+Z_{M^{2+}}\right)-\left(N_{X^{2-}}+N_{M^{2+}}\right)=28\end{matrix}\right.\\ \Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}Z_{X^{2-}}+Z_{M^{2+}}=28\\N_{X^{2-}}+N_{M^{2+}}=28\end{matrix}\right.\left(1\right)\)
Lại có: \(\left\{{}\begin{matrix}A_{X^{2-}}-A_{M^{2+}}=8\\S_{X^{2-}}-S_{M^{2+}}=16\end{matrix}\right.\\ \Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}\left(Z_{X^{2-}}+N_{X^{2-}}\right)-\left(Z_{M^{2+}}+N_{M^{2+}}\right)=8\\\left(2Z_{X^{2-}}+N_{X^{2-}}\right)-\left(2Z_{M^{2+}}+N_{M^{2+}}\right)=16\end{matrix}\right.\)
\(\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}\left(Z_{X^{2-}}-Z_{M^{2+}}\right)+\left(N_{X^{2-}}-N_{M^{2+}}\right)=8\\2\left(Z_{X^{2-}}-Z_{M^{2+}}\right)+\left(N_{X^{2-}}-N_{M^{2+}}\right)=16\end{matrix}\right.\\ \Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}Z_{X^{2-}}-Z_{M^{2+}}=8\\N_{X^{2-}}-N_{M^{2+}}=0\end{matrix}\right.\left(2\right)\)
Từ (1) và (2) ta có:\(\left\{{}\begin{matrix}N_{X^{2-}}+N_{M^{2+}}=28\\Z_{X^{2-}}+Z_{M^{2+}}=28\\N_{X^{2-}}-N_{M^{2+}}=0\\Z_{X^{2-}}-Z_{M^{2+}}=8\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}Z_{X^{2-}}=18\\N_{X^{2-}}=14\\Z_{M^{2+}}=10\\N_{M^{2+}}=14\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}Z_X=16\\N_X=16\\Z_M=12\\N_M=12\end{matrix}\right.\)
Vậy X là Lưu huỳnh, M là Magie => MX là MgS

( 1 )
( 2 )
( 3 )
( 4 )
Từ (1) + (2) suy ra
(*)
Từ (3) và (4) suy ra
( ** )
Từ (* ) và ( ** )
--> --> m = Mg
--> Cl
MX2 = MgCl2
Gọi số hạt proton, electron, notron trong M lần lượt là \(p_M;e_M;n_M\)
số hạt proton, electron, notron trong X lần lượt là \(p_M;e_M;n_M\)
\(\Rightarrow p_M+e_M+n_M+3.\left(p_X+e_X+n_X\right)=196\)
\(\Rightarrow2p_M+n_M+6p_X+3n_X=196\left(1\right)\)
Mà số hạt mang điện nhiều hơn số hạt không mang điện là 60 nên \(p_M+e_M-n_M+3\left(p_X+e_X-n_X\right)=60\)
\(\Rightarrow2p_M-n_M+6p_X-3n_X=60\) (2)
Mặt khác khối lượng nguyên tử của X lớn hơn của M là 8
\(\Rightarrow p_X+n_X-p_M-n_M=8\left(3\right)\)
Và tổng số hạt p, n, e trong X- nhiều hơn trong M3+ là 16
\(\Rightarrow p_X+e_X+1+n_X-p_M-e_M+3-n_M=16\\ \Rightarrow2p_X+n_X-2p_M-n_M=12\left(4\right)\)
Từ (1); (2); (3); (4) suy ra
\(p_M=13;n_M=14;p_X=17;n_X=18\)
Vậy M là Al còn X là Cl